Cộng, trừ, nhân, chia là bốn phép tính cơ bản của Toán học. Bài học hôm nay, chúng ta sẽ tìm hiểu về Phép cộng và phép nhân.
Nhắc lại: Phép cộng hai số tự nhiên bất kì cho ta một số tự nhiên duy nhất gọi là tổng của chúng
a (Số hạng) + b (Số hạng) = c (Tổng)
Phép nhân hai số tự nhiên bất kì cho ta một số tự nhiên duy nhất gọi là tích của chúng
a ( Thừa số) . b ( Thừa số ) = c (Tích)
Trong một tích mà các thừa số đều bằng chữ hoặc chỉ có một thừa số bằng số, ta có thể không cần viết dấu nhân giữa các thừa số
VD : a.b=ab
4.x.y=4xy
Ôn lại:
Phép cộng | Phép nhân | |
Giao hoán | a + b = b +a | a . b = b . a |
Kết hợp | (a + b) + c = a+ (b + c) | (a . b) . c = a . (b . c) |
Cộng với số 0 | a + 0 = 0 + a = a | |
Nhân với số 1 | a . 1 = 1 . a = a | |
Phân phối của phép nhân với phép cộng | a(b + c) = ab + ac |
Các tính chất có thể phát biểu bằng lời như sau :
a) Tính chất giao hoán :
b) Tính chất kết hợp :
c) Tính chất phân phối của phép nhân đối với phép cộng :
Muốn nhân một số với một tổng, ta có thể nhân số đó với từng số hạng của tổng, rồi cộng các kết quả lại.
Bài 1: Thực hiện phép tính : \(15 . 32 + 15 . 16\)
Hướng dẫn:
Đặt 15 ra ngoài :
Ta có : \(15 . 32 + 15 . 16 = 15. ( 32 + 16 ) = 15 . 48 = 720\)
Bài 2: Tính nhanh \(74 + 350 + 26\)
Hướng dẫn:
Áp dụng tính chất kết hợp :
Ta có : \(74 + 350 + 26 = ( 74 + 26) + 350 = 100 + 350 = 450\)
Bài 3: Thực hiện phép tính : \(47 . 101\)
Hướng dẫn:
Áp dụng tính chất phân phối của phép nhân đối với phép cộng :
Ta có : \(47 . 101 = (47 .100) + (47 . 1) = 4700 + 47 = 4747\)
Qua bài giảng Phép cộng và phép nhân này, các em cần hoàn thành 1 số mục tiêu mà bài đưa ra như :
Để cũng cố bài học xin mời các em cũng làm Bài kiểm tra Trắc nghiệm Toán 6 Chương 1 Bài 5để kiểm tra xem mình đã nắm được nội dung bài học hay chưa.
Tích của một số với số 0 thì bằng?
Nếu tích của hai thừa số mà bằng 0 thì có ít nhất một thừa số bằng?
Câu 3-5: Mời các em đăng nhập xem tiếp nội dung và thi thử Online để củng cố kiến thức và nắm vững hơn về bài học này nhé!
Bên cạnh đó các em có thể xem phần hướng dẫn Giải bài tập Toán 6 Chương 1 Bài 5 sẽ giúp các em nắm được các phương pháp giải bài tập từ SGK Toán 6 tập 1
Bài tập 26 trang 16 SGK Toán 6 Tập 1
Bài tập 27 trang 16 SGK Toán 6 Tập 1
Bài tập 28 trang 16 SGK Toán 6 Tập 1
Bài tập 29 trang 17 SGK Toán 6 Tập 1
Bài tập 30 trang 17 SGK Toán 6 Tập 1
Bài tập 31 trang 17 SGK Toán 6 Tập 1
Bài tập 32 trang 17 SGK Toán 6 Tập 1
Bài tập 33 trang 17 SGK Toán 6 Tập 1
Bài tập 34 trang 17 SGK Toán 6 Tập 1
Bài tập 35 trang 19 SGK Toán 6 Tập 1
Bài tập 36 trang 19 SGK Toán 6 Tập 1
Bài tập 37 trang 20 SGK Toán 6 Tập 1
Bài tập 39 trang 20 SGK Toán 6 Tập 1
Bài tập 40 trang 20 SGK Toán 6 Tập 1
Bài tập 43 trang 11 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 44 trang 11 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 45 trang 11 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 46 trang 11 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 47 trang 11 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 48 trang 12 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 49 trang 12 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 50 trang 12 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 51 trang 12 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 52 trang 12 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 53 trang 12 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 54 trang 12 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 55 trang 12 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 56 trang 12 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 57 trang 12 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 58 trang 13 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 59 trang 13 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 60 trang 13 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 61 trang 13 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 5.1 trang 13 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 5.2 trang 15 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 5.1 trang 73 SBT Toán 6 Tập 1
Bài tập 38 trang 20 SGK Toán 6 Tập 1
Nếu có thắc mắc cần giải đáp các em có thể để lại câu hỏi trong phần Hỏi đáp, cộng đồng Toán DapAnHay sẽ sớm trả lời cho các em.
-- Mod Toán Học 6 DapAnHay
Tích của một số với số 0 thì bằng?
Nếu tích của hai thừa số mà bằng 0 thì có ít nhất một thừa số bằng?
Tìm số tự nhiên x, biết : \(( x - 52 ) . 16 = 0\)
Thực hiện phép tính sau và chọn đáp án đúng :
\(97 . 36 + 97 . 64 \)
Tìm số tự nhiên x, biết : \(27 . ( x - 16 ) = 27\)
Cho các số liệu về quãng đường bộ:
Hà Nội - Vĩnh Yên: 54km,
Vĩnh Yên - Việt Trì: 19km.
Việt Trì - Yên Bái : 82km.
Tính quãng đường một ô tô đi từ Hà Nội lên Yên Bái qua Vĩnh Yên và Việt Trì.
Áp dụng các tính chất của phép cộng và phép nhân để tính nhanh:
a) \(86 + 357 + 14; \) b) \(72 + 69 + 128;\)
c) \(25 . 5 . 4 . 27 . 2; \) c) \(28 . 64 + 28 . 36;\)
Trên hình 12, đồng hồ chỉ 9 giờ 18 phút, hai kim đồng hồ thành hai phần, mỗi phần có sáu số. Tính tổng các số ở mỗi phần, em có nhận xét gì ?
Điền vào chỗ trống trong bảng thanh toán sau:
Tìm số tự nhiên x, biết:
a) \( (x - 34) . 15 = 0\)
b) \(18 . (x - 16) = 18.\)
Tính nhanh
a) \(135 + 360 + 65 + 40;\)
b) \(463 + 318 + 137 + 22;\)
c) \(20 + 21 + 22 + ...+ 29 + 30;\)
Có thể tính nhanh tổng 97 + 19 bằng cách áp dụng tính chất kết hợp của phép cộng:
\(97 + 19 = 97 + (3 + 16) = (97 + 3) + 16 = 100 + 16 = 116.\)
Hãy tính nhanh các tổng sau bằng cách làm tương tự như trên:
a) \(996 + 45 ; \) b) \(37 + 198.\)
Cho dãy số sau: 1, 1, 2, 3, 5, 8
Trong dãy số trên, mỗi số (kể từ số thứ ba) bằng tổng của hai số liền trước. Hãy viết tiếp bốn số nữa của dãy số.
Sử dụng máy tình bỏ túi
Các bài tập về máy tính bỏ túi trong cuốn sách này được trình bày theo cách sử dụng máy tính bỏ túi SHARP tk-340; nhiều loại máy tính bỏ túi khác cũng sử dụng tương tự.
a) Giới thiệu một số nút (phím) trong máy tính bỏ túi (h.13);
- Nút mở máy:
- Nút tắt máy:
- Các nút số từ 0 đến 9:
- Nút dấu cộng:
- Nút dấu "=" cho phép hiện ra kết quả trên màn hiện số:
- Nút xóa ( xóa số vừa đưa vào bị nhầm):
b) Cộng hai hay nhiều số:
c) Dùng máy tính bỏ túi tính các tổng:
1364 + 4578; 6453 + 1469; 5421 + 1469;
3124 + 1469; 1534 + 217 + 217 + 217.
Tìm các tích bằng nhau mà không cần tính kết quả của mỗi tích:
15 . 2 . 6; 4 . 4 . 9; 5 . 3 . 12; 8 . 18; 15 . 3 . 4; 8 . 2 . 9.
Có thể tính nhầm tích 45 . 6 bằng cách:
- Áp dụng tính chất kết hợp của phép nhân:
45 . 6 = 45 . (2 . 3) = (45 . 2) . 3 = 90 . 3 = 270.
- Áp dụng tính chất phân phối của phép nhân đối với phép cộng:
45 . 6 = (40 + 5) . 6 = 40 . 6 + 5 . 6 = 240 + 30 = 270.
a) Hãy tính nhẩm bằng cách áp dụng tính chất kết hợp của phép nhân:
15 . 4; 25 . 12; 125 . 16.
b) Hãy tính nhẩm bằng cách áp dụng tính chất phân phối của phép nhân đối với phép cộng:
25 . 12; 34 . 11; 47 . 101.
Áp dụng tính chất a(b - c) = ab - ac để tính nhẩm:
Ví dụ: \(13 . 99 = 13 . (100 - 1) = 1300 - 13 = 1287.\)
Hãy tính: 16 . 19; 46 . 99; 35 . 98.
Đố: Số 142 857 có tính chất rất đặc biệt. Hãy nhân nó với mỗi số 2, 3, 4, 5, 6, em sẽ tìm được tính chất đặc biệt ấy.
Bình Ngô đại cáo ra đời năm nào?
Năm , Nguyễn Trãi viết Bình Ngô đại cáo tổng kết thằng lợi của cuộc kháng chiến do Lê Lợi lãnh đạo chống quân Minh. Biết rằng là tổng số ngày trong hai tuần lễ, còn gấp đôi . Tính xem năm là năm nào ?
Áp dụng các tính chất của phép cộng và phép nhân để tính:
a) 81 + 243 + 19
b) 168 + 79 + 132
c) 5.25.2.16.4
d) 32.7 + 32.53
Tính nhanh: A = 26 + 27 + 28 + 29 + 30 + 31 + 32 + 33
Tính nhanh bằng cách áp dụng tính chất kết hợp của phép cộng: 997 + 37; 49 + 194
Trong các tích sau, tìm các tích bằng nhau mà không tính kết quả của mỗi tích:
11.18; 15.45; 11.9.2;
45.3.5; 6.3.11; 9.5.15
Tính nhẩm bằng cách:
a) Áp dụng tính chất kết hợp của phép nhân: 17.4; 25.28
b) Áp dụng tính chất phân phối của phép nhân đối với phép cộng: 13.12; 53.11; 39.101
Họ và tên
Tiêu đề câu hỏi
Nội dung câu hỏi
tính nhanh 25 x 46 x 42 giúp mình nhé mình sẽ tick cho
Câu trả lời của bạn
25 x 46 x 42
= 5 x 5 x 23 x 2 x 21 x 2
= (5 x 5 x 2 x 2) x ( 23 x 21)
= 100 x 483
=48300
mk làm đại ko bít có đúng ko
thông cảm nhé
^^ chúc học tốt
1.Tích 2 số là 520. Nếu thêm 5 đơn vị vào số nhân thì tích mới sẽ là 720. Tìm hai số đó
2. Tìm x
x:3 = x:4
Câu trả lời của bạn
1.
thêm 5 đơn vị vào số nhân thì thừa số mới tamgw thêm:
720-520=200
thừa số thứ nhất là : 200:5=40
thừa số thứ 2 là : 520:40=13
vậy số thứ nhất là :40
số thứ 2 là :13
Tính nhanh :
8 x 45 + 55 x 8
28 x 69 + 31 x 28
Câu trả lời của bạn
a) \(8\times45+55\times8\)
\(=8\times\left(45+55\right)\)
\(=8\times100\)
\(=800\)
b) \(28\times69+31\times28\)
\(=28\times\left(69+31\right)\)
\(=28\times100\)
\(=2800\)
để đánh số trang của một quyển sách bạn Phương Thảo đã dùng tất cả 600 chữ số.Hỏi quyển sách có bao nhiêu trang
Câu trả lời của bạn
Từ 1-> 9 có 9 chữ số
Từ 10 ->99 có là:
(99 -10 +1) x 2 = 180 (chữ số)
Từ 1-> 99 có là: 180 + 9 = 189 (chữ số)
Số chữ số còn phải dùng là:
600 - 189 = 411 (chữ số)
Từ 100 đến trang cuối có số trang là:
411 : 3 = 137 (trang)
Vậy số trang của quyển sách là:
99 + 137= 236 (trang)
Từ 1 đến 10 có 9 chữ số
Từ 10 đến 99 có chữ số là
(90-10+1).2=180(chữ số)
Từ 1 đến 99 có chữ số là
9+180=189(chữ số)
Số chứ còn phải dùng là
600-189=411(chữ số)
Từ trang 100 đến trang cuối có số trang là
411:3=137(trang)
Vậy số trang là
(100-1)+137=236(trang)
Để đánh dấu từ trang 1 đến trang 9 cần 9 chữ số
Để đánh dấu từ trang 10 đến trang 99 cần 90.2=180 chữ số
Số chữ số cần dùng để đánh dấu cho các trang có 3 chữ số
600-180-9= 411 chữ số
Số trang có 3 chữ số là 411:3=137 trang
vậy số trang quyển sách có là 137+100-1=236 trang
khó
tinh tong
A=1+7+8+15+23+................+160
help me
Câu trả lời của bạn
a/A= 1 + 7 + 8 + 15 + 23 +38+ 61+ 99+160
= 1+ (8-1) + (15-7) + (23-8)+(38-15) + (61-23)+(99-38)+ (160-61) + (259-99)
= -7 + 160 +259=412
Tính tổng 2+4+6+8+...
Biết tổng đó có 60 số hạng
Câu trả lời của bạn
Bạn Thành Công làm bị nhầm một phần. Số hạng đầu tiên là 2 không phải là 1 như trình bày của bạn. Như vậy có thể trình lại là:
Xét Dn là dãy gồm các số hạng trong dãy số cần tính tổng. Ta có:
+ Số hạng đầu tiên của dãy là 2
+ Khoảng cách là 2
+ Số hạng cuối cùng của dãy là n (quy ước)
+ Số các số hạng trong dãy số là 60
hay: \({(n-2)\over 2}+1 = 60\) (số hạng)
<=> \({(n-2)\over 2}= 59\)
<=> n - 2 = 59 x 2 = 118
<=> n = 118 + 2 = 120
=> Tổng của dãy số là:
\({(120 + 2)*60\over 2} = 3660\)
Có thể tính nhầm tích 45 . 6 bằng cách:
- Áp dụng tính chất kết hợp của phép nhân:
45 . 6 = 45 . (2 . 3) = (45 . 2) . 3 = 90 . 3 = 270.
- Áp dụng tính chất phân phối của phép nhân đối với phép cộng:
45 . 6 = (40 + 5) . 6 = 40 . 6 + 5 . 6 = 240 + 30 = 270.
a) Hãy tính nhẩm bằng cách áp dụng tính chất kết hợp của phép nhân:
15 . 4; 25 . 12; 125 . 16.
b) Hãy tính nhẩm bằng cách áp dụng tính chất phân phối của phép nhân đối với phép cộng:
25 . 12; 34 . 11; 47 . 101.
Câu trả lời của bạn
a) Hãy tính nhẩm bằng cách áp dụng tính chất kết hợp của phép nhân:
15 . 4; 25 . 12; 125 . 16.
Giải:
*15 . 4 = 15.(2 + 2) = (15.2) .2 = 30.2 = 60
*25 . 12 = 25.(10 + 2) = (25.10).2 = 250.2 = 500
*125 . 16 = 125.(10 + 6) = (125.6).10 = 750.10 = 7500
b) Hãy tính nhẩm bằng cách áp dụng tính chất phân phối của phép nhân đối với phép cộng:
25 . 12; 34 . 11; 47 . 101.
Giải:
* 25 . 12 = 25 . (10 + 2) = 25.10 + 25.2 = 250 + 50 = 300
* 34 . 11 = 34 . (10 + 1) = 34.10 + 34.1 = 340 + 34 = 374
* 47 . 101 = 47 . (101 + 1) = 47.100 + 47.1 = 4700 + 47 = 4747
O=(44.52.60) : (11.13.15)
P=\(\left(2^{17}+15^4\right).\left(3^{19}-2^{17}\right).\left(2^4-4^2\right)\)
Câu trả lời của bạn
O=(44.52.60):(11.13.15)
=(11.4.13.4.15.4):(11.13.15)
=4(11.13.15):(11.13.15)
=4
Q= 100+98+96+...+4+2-97-95-...-3-1
Câu trả lời của bạn
Q = 100 + 98 + 96 + ... + 4 + 2 - 97 - 95 - ... - 3 - 1
Q = ( 100 + 90 + 96 + ... + 4 + 2 ) - ( 97 + 95 + ... + 3 + 1 )
Gọi A - B
+) A có số lượng số hạng là :
( 100 - 2 ) : 2 + 1 = 50 ( số )
Tổng A có giá trị là :
( 100 + 2 ) x 50 : 2 = 2550
+) B có số lượng số hạng là :
( 97 - 1 ) : 2 + 1 = 49 ( số )
Tổng B có giá trị là :
( 97 + 1 ) x 49 : 2 = 2401
Vậy Q = A - B
=> Q = 2550 - 2401
=> Q = 149
Vậy Q = 149
Áp dụng tính chất của phép cộng và phép nhân để tính nhanh:
a) 86 + 357 + 14 ; b) 72 + 69 + 128
c) 25 . 5 . 4 . 27 . 2 ; d) 28 . 64 + 28 . 36
Giải chi tiết giúp mình nhé mọi người!
Câu trả lời của bạn
a) 86 + 357 + 14 = (86 + 14) + 357
= 100 + 357
= 457
b) 72 + 69 + 128 = (72 + 128) + 69
= 200 + 69
= 269
c) 25 . 5 . 4 . 27 . 2 = (25 . 4) . (5 . 2) . 27
= 100 . 10 . 27
= 1000 . 27
= 27000
d) 28 . 64 + 28 . 36 = 28 . (64 + 36)
= 28 . 100
= 2800
32 + 33 + 34 + 35 ..... + 213 + +214 + 215
Câu trả lời của bạn
Số số hạng
(215-32):1+1=184(số)
Tổng:
(215+32) x 184 : 2 = 22724
Tính B :
\(B=2016*20152015-2015*20162016\)
Câu trả lời của bạn
\(B=2016.20152015-2015.20162016\)
\(B=2016.10001.2015-2015.10001.2016\)
\(B=0\)
Bạn nào giúp được mk ko
64 x 26 + 4 x58 x 13 + 52 x 10
Câu trả lời của bạn
\(64\cdot26+4\cdot58\cdot13+52\cdot10\)
\(=64\cdot26+2\cdot58\cdot2\cdot13+26\cdot2\cdot10\)
\(=64\cdot26+116\cdot26+26\cdot20\)
\(=26\cdot\left(64+116+20\right)=26\cdot200=5200\)
Tìm x :
(x-3).(x-5)=0
Câu trả lời của bạn
Ta có : \(\left(x-3\right).\left(x-5\right)=0\)
\(\Leftrightarrow\left[\begin{array}{nghiempt}x-3=0\\x-5=0\end{array}\right.\)
\(\Leftrightarrow\left[\begin{array}{nghiempt}x=0+3\\x=0+5\end{array}\right.\)
\(\Leftrightarrow\left[\begin{array}{nghiempt}x=3\\x=5\end{array}\right.\)
Vậy \(x\in\left\{3;5\right\}\)
( x -3 )(x-5) =0
=> TH1 :
x-3 =0
=> x =3
TH2 :
x - 5 =
=> x= 5
499 x 338 + 449 x 661 + 999 x 448
(728+277) x 2011 - (456+544) x 1010 - 389 -611
tính nhanh giúp nhé
Câu trả lời của bạn
499 x 338 + 449 x 661 + 999 x 448
= 168662 + 329839 + 447552
= 498501 + 447552 = 946053
(728+277) x 2011 - (456+544) x 1010 - 389 -611
= 1005 x 2011 - 1000 x 1010 - 389 - 611
= 2021055 - 1010000 - 389 - 611
= 2021055 - ( 1010000 + 389 + 611 )
= 2021055 - 1011000
= 1010055
đúng thì like cho vs nha thanks nhìu
Một phép trừ có tổng của số bị trừ , số trừ và hiệu bằng 1062 . Số trừ lớn hơn hiệu là 279 . Tìm số bị trừ và số trừ
Câu trả lời của bạn
Ta có:
Số bị trừ - Số trừ = Hiệu => Số bị trừ = Hiệu + Số trừ
Vậy Số bị trừ + Số trừ + Hiệu = Số bị trừ + Số bị trừ = 2 lần số bị trừ = 1026
=> Số bị trừ = 1062 : 2 = 531
=> Số trừ + Hiệu = 531
Theo bài cho: Số trừ - Hiệu = 279
Số trừ là: (531 + 279) : 2 = 405
Hiệu là: (531 - 279) : 2 = 126
Đáp số: Số bị trừ: 531
Số trừ : 405
^_^ ^_^ đúng nha!
Tính hiệu của số TN lớn nhất và số TN nhỏ nhất đều gồm bốn chữ số 5 ; 3 ; 1 ; 0 ( mỗi chữ số viết một lần )
giúp mình với
Câu trả lời của bạn
Số tự nhiên nhỏ nhất được tạo là 1035
Số tự nhiên lớn nhất được tạo là 5310
Hiệu của hai số này là :
5310 - 1035 = 4275
Đáp số : 4275
Thực hiện phép tính (tính nhanh nếu có thể )
a. 35 . 26 + 35 . 74
b.67 : 65 + 3 . 32
Câu trả lời của bạn
a) \(35.26+35.74\)
\(=35\left(26+74\right)\)
\(=35.100\)
\(=3500\)
b) \(6^7:6^5+3.3^2\)
\(=6^2+3^3\)
\(=36+27\)
\(=63\)
Tính nhanh
1999199.1998-19981998.1999
Câu trả lời của bạn
19991999.1998-19981998.1999
= 1999.1001.1998-1998.1001.1999
= 0
13.57+87.57
Câu trả lời của bạn
13.57 + 87.57 = ( 13 + 87 ) . 57
= 100.57
= 5700
0 Bình luận
Để lại bình luận
Địa chỉ email của hạn sẽ không được công bố. Các trường bắt buộc được đánh dấu *