Để giúp các em học sinh lớp 4 chuẩn bị bài thật tốt trước khi đến lớp cũng như có thể ôn tập lại bài học một cách dễ dàng hơn. DapAnHay xin giới thiệu đến các em bài học Tìm số trung bình cộng. Bài học được biên soạn đầy đủ nội dung gồm phần kiến thức cần nhớ và hướng dẫn giải chi tiết bài tập SGK, cùng một số bài tập minh họa để các em có luyện tập thêm. Mời quý thầy cô và các em cùng tham khảo.
Bài toán 1: Rót vào cam thứ nhất 6l dầu, rót vào can thứ hai 4l dầu. Hỏi nếu số lít dầu đó được rót đều vào 2 can thì mỗi can có bao nhiêu lít dầu ?
Bài giải
Tổng số lít dầu của 2 can là:
6 + 4 = 10 (l)
Số lít dầu rót đều vào can là:
10 : 2 = 5 (l)
Đáp số : 5l dầu
Nhận xét :
- Lấy tổng số lít dầu chia cho 2 được số lít dầu rót đều vào mỗi can :
(6+4): 2 = 5 (l)
Ta gọi số 5 là số trung bình cộng của hai số 6 và 4
- Ta nói: Can thứ nhất có 6l, can thứ hai có 4l, trùng bình mỗi can có 5l.
Bài toán 2: Số học sinhủa 3 lớp lần lượt là 25 học sinh, 27 học sinh, 32 học sinh. Hỏi trung bình mỗi lớp có bao nhiêu học sinh?
Bài giải:
Tổng số học sinh của 3 lớp:
25 + 27 + 32 = 84 (học sinh)
Trung bình mỗi lớp có:
84 : 3 = 28 (học sinh)
Đáp số 28 học sinh
Nhận xét : Số 28 là trung bình cộng của ba số 25, 27 và 32
Ta viết : (25 + 27 + 32) : 3 = 28
Muốn tìm số trung bình cộng của nhiều số, ta tính tổng của các số đó rồi chia tổng đó cho các số hạng.
Bài 1: Tìm số trung bình cộng của các số sau
a) 42 và 52 b) 36 ; 42 và 57.
c) 34 ; 43 ; 52 và 39 d) 20 ; 35 ; 37 ; 65 và 73
Hướng dẫn giải:
a) Số trung bình cộng của 42 và 52 là:
(42 + 52) : 2 = 47
b) Số trung bình cộng của 36 ; 42 và 57 là:
(36 + 42 + 57) : 3 = 45
c) Số trung bình cộng của 34 ; 43 ; 52 và 39 là:
(34 + 43 + 52+ 39) : 4 = 42
d) Số trung bình cộng của 20 ; 35 ; 37 ; 65 và 73 là:
(20 + 35 + 37 + 65 + 73) : 5 = 46
Bài 2: Bốn em Mai, Hoa, Hưng, Thịnh lần lượt cân nặng là 36 kg; 38 kg; 40kg; 34kg. Hỏi trung bình mỗi em cân nặng bao nhiêu ki-lô-gam?
Hướng dẫn giải:
Bài giải
Cả bốn em cân nặng số ki-lô-gam là:
36 + 38 + 40 + 34 = 148 (kg)
Trung bình mỗi em cân nặng số ki-lô-gam là:
148 : 4 = 37 (kg)
Đáp số: 37kg.
Bài 3: Tìm số trung bình cộng của các số tự nhiên liên tiếp từ 1 đến 9.
Hướng dẫn giải:
Số trung bình cộng của các số tự nhiên liên tiếp từ 1 đến 9 là :
(1 + 2 + 3 + 4 + 5 + 6 + 7 + 8 + 9) : 9 = 5
Bài 1: Tìm số trung bình cộng của các số sau
a) 96 ; 121 và 143. b) 35 ; 12 ; 24 ; 21 và 43.
Hướng dẫn giải:
a) Số trung bình cộng của 96 ; 121 và 143 là:
(96 + 121 + 143) : 3 = 120
b) Số trung bình cộng của 35 ; 12 ; 24 ; 21 và 43 là:
(35 + 12 + 24 + 21 + 43) : 5 = 27
Bài 2: Số dân của một xã trong 3 năm liền tăng thêm lần lượt là: 96 người, 82 người, 71 người. Hỏi trung bình mỗi năm số dân của xã đó tăng thêm bao nhiêu người?
Hướng dẫn giải:
Bài giải
Tổng số người tăng thêm trong 3 năm liền là:
96 + 82 + 71 = 249 (người)
Trung bình mỗi năm dân số của xã tăng thêm số người là:
249 : 3 = 83 (người)
Đáp số: 83 người.
Bài 3: Số đo chiều cao của 5 học sinh lớp Bốn lần lượt là 138cm, 132cm, 130cm, 136cm, 134cm. Hỏi trung bình số đo của chiều cao của mỗi em là bao nhiêu xăng-ti-mét?
Hướng dẫn giải:
Bài giải
Tổng số đo chiều cao của 5 học sinh là:
138 + 132 + 130 + 136 + 134 = 670 (cm)
Trung bình số đo chiều cao của mỗi em học sinh là:
670 : 5 = 134 (cm)
Đáp số: 134cm.
Bài 4: Có 9 ô tô chuyển thực phẩm vào thành phố, trong đó có 5 ô tô đi đầu, mỗi ô tô chuyển được 36 tạ và 4 ô tô sau, mỗi ô tô chuyển được 45 tạ. Hỏi trung bình mỗi ô tô chuyển được bao nhiêu tấn thực phẩm?
Hướng dẫn giải:
Bài giải
5 ô tô đầu chuyển được số tạ thực phẩm là:
36 x 5 = 180 (tạ)
4 ô tô sau chuyển được số tạ thực phẩm là:
45 x 4 = 180 (tạ)
Tổng số ô tô của công ty là:
5 + 4 = 9 (ô tô)
9 ô tô chuyển được số tạ thực phẩm là:
180 + 180 = 360 (tạ)
Trung bình ô tô chuyển được số tạ thực phẩm là:
360 : 9 = 40 (tạ)
40 tạ = 4 tấn
Đáp số: 4 tấn.
Bài 5:
a) Số trung bình cộng của hai số là 9. Biết một trong hai số đó bằng 12, tìm số kia.
b) Số trung bình cộng của hai số là 28. Biết một trong hai số đó bằng 30, tìm số kia.
Hướng dẫn giải:
a) Tổng của hai số là: 9 x 2 = 18
Số cần tìm là: 18 - 12 = 6
b) Tổng của hai số là: 28 x 2 = 56
Số cần tìm là: 56 - 30 = 26
Đáp số: a) 6; b) 26.
Bài 1: Sự tăng dân số trong một phường trong năm năm liền lần lượt là: 118 người, 112 người, 108 người, 106 người và 116 người. Hỏi trùng bình mỗi năm dân số của phường đã tăng thêm bao nhiêu người?
Hướng dẫn giải:
Trung bình mỗi năm dân số của phường tăng thêm
(118 + 112 + 108 + 106 + 116) : 5 = 112 (người)
Đáp số: 112 người.
Bài 2: Một nhà máy sản xuất xe đạp có 7 dây chuyền lắp ráp xe. Trong đó 3 dây chuyền, mỗi dây chuyền lắp được 112 xe. Các dây chuyền còn lại, mỗi dây chuyền lắp được 105 xe. Hỏi trung bình mỗi dây chuyền lắp ráp được bao nhiêu xe đạp.
Hướng dẫn giải:
3 dây chuyền đầu lắp được:
112 x 3 = 336 (xe)
Số dây chuyền còn lại là:
7 - 3 = 4 (dây chuyền)
4 dây chuyền còn lại lắp được:
105 x 4 = 420 (xe)
Cả 7 dây chuyền lắp được:
336 + 420 = 756 (xe)
Trung bình mỗi dây chuyền lắp được:
756 : 7 = 108 (xe)
Đáp số: 108 xe.
Bài 3: Trong đợt vận động giúp học sinh nghèo vượt khó, lớp 4A góp được 120 000 đồng, lớp 4B góp được số tiền bằng \(\frac{3}{{4}}\) lớp 4A. Lớp 4C góp được số tiền nhiều hơn lớp 4B là 20 000 đồng. Lớp 4D góp được số tiền ít hơn lớp 4B là 10 000 đồng. Hỏi trung bình mỗi lớp góp được bao nhiêu tiền?
Hướng dẫn giải:
Số tiền lớp 4B góp được là:
120 000 x \(\frac{3}{{4}}\) = 90 000 (đồng)
Số tiền lớp 4C góp được là:
90 000 + 20 000 = 110 000 (đồng)
Số tiền lớp 4D góp được là:
90 000 - 10 000 = 80 000 (đồng)
Tổng số tiền 4 lớp góp được là:
120 000 + 90 000 + 110 000 + 80 000 = 400 000 (đồng)
Trung bình mỗi lớp góp được là:
400 000 : 4 = 100 000 (đồng)
Đáp số: 100 000 (đồng).
Nếu có thắc mắc cần giải đáp các em có thể để lại câu hỏi trong phần Hỏi đáp, cộng đồng Toán DapAnHay sẽ sớm trả lời cho các em.
Muốn tìm trung bình cộng của các số ta lấy:
Trung bình cộng của các số 25; 47; 84 là:
Bốn bao gạo có số cân nặng lần lượt là 38kg, 44kg, 48kg, 54kg. Vậy trung bình mỗi bao gạo cân nặng bao nhiêu kg?
Trung bình cộng của số lớn nhất có 3 chữ số và số lẻ nhỏ nhất có 4 chữ số là:
Một đội công nhân tham gia trồng cây gồm 3 tổ. Tổ một có 8 người, mỗi người trồng được 12 cây. Tổ hai trồng được 80 cây, tổ ba trồng được nhiều hơn tổ hai 14 cây. Hỏi trung bình mỗi tổ trồng được bao nhiêu cây?
Trung bình cộng của 2 số bằng 49, biết một trong hai số bằng 33. Vậy số còn lại là:
Trung bình cộng của dãy số lẻ từ 11 đến 2017 là
Năm nay tuổi trung bình của 32 học sinh của một lớp là 9 tuổi. Nếu tính cả thầy giáo chủ nhiệm thì tuổi trung bình của thầy giáo và 32 học sinh là 10 tuổi. Tìm tuổi của thầy giáo chủ nhiệm sau 3 năm nữa.
Trung bình cộng của 5 số lẻ liên tiếp là 45. Vậy 5 số viết theo thứ tự từ bé đến lớn lần lượt là:
Số trung bình cộng của dãy số 10; 12; 14; 16; 18; 20; 22; 24; 26 là
Đúng ghi Đ, sai ghi S:
a) Muốn tìm số trung bình cộng của hai số ta lấy tổng của hai số đó chia cho 2.
b) Muốn tìm số trung bình cộng của ba số ta lấy tổng của ba số đó chia cho 3.
c) Muốn tìm số trung bình cộng của bốn số ta lấy tổng của bốn số đó chia cho 3.
Một ô tô giờ thứ nhất chạy được 40km, giờ thứ hai chạy được 48km, giờ thứ ba chạy được 53km. Hỏi trung bình mỗi giờ ô tô đó chạy được bao nhiêu ki-lô-mét?
Một trường tiểu học có số học sinh của khối lớp Một như sau:
Lớp 1A có 33 học sinh, Lớp 1B có 35 học sinh, Lớp 1C có 32 học sinh, Lớp 1D có 32 học sinh. Hỏi trung bình mỗi lớp Một của trường đó có bao nhiêu học sinh?
Viết và tính theo mẫu:
Số trung bình cộng của:
a) 35 và 45 là (35 + 45) : 2 = 40.
b) 76 và 16 là ………………………………
c) 21 ; 30 và 45 là ………………………
Tính nhẩm rồi viết kết quả tính vào chỗ chấm:
a) Số trung bình cộng của hai số là 12. Tổng của hai số đó là : ……………
b) Số trung bình cộng của ba số là 30. Tổng của ba số đó là : ………………
c) Số trung bình cộng của bốn số là 20. Tổng của bốn số đó là : ……………
Số trung bình cộng của hai số là 36. Biết một trong hai số đó là 50, tìm số kia.
Vân cao 96cm, Nam cao 134cm. Chiều cao của Hà là trung bình cộng số đo chiều cao của Vân và Nam. Hỏi Hà cao bao nhiêu xăng-ti-mét?
Họ và tên
Tiêu đề câu hỏi
Nội dung câu hỏi
Tìm số trung bình cộng của 100 số tự nhiên lẻ liên tiếp bắt đầu từ 123.
Câu trả lời của bạn
Tìm trung bình cộng của tất cả các số chẵn có hai chữ số, mà chia cho 5 dư 2.
Câu trả lời của bạn
52 nhe bn
52
Các số chẵn có 2 chữ số chia 5 dư 2: 12;22;32;...;92
- Số hạng của dãy số: (92−12):10+1=9 (số)
- Tổng dãy số: (92+12)×9:2=468
Trung bình cộng của các số trên là:
(12+22+...+92):9=52
Đáp số: 52.
Câu trả lời của bạn
4 quyển vở
4 quyển
minh có 4 quyển vở
Câu trả lời của bạn
ông 62 tuổi
cháu 8 tuổi
tuổi của cháu là:
66-60=6(tuổi)
tuổi của ông là:
66-6=60(tuổi)
tuổi của chắu 2 năm nữa là:
6+2=8(tuổi)
tuổi ông sau hai năm nữa là:
60+2=6(tuổi)
Đáp số:tuổi ông:62 tuổi
tuổi cháu:8 tuổi
Vì tuổi của ông bớt đi 60 sẽ bằng tuổi của cháu
Nên tuổi của cháu hiện tại: 66 - 60 = 6 ( tuổi )
Sổ tuổi của ông sau 2 năm nữa là:
60 + 2 = 62 ( tuổi )
Số tuổi của cháu sau 2 năm nữa là:
6 + 2 = 8 ( tuổi )
Đáp số: Ông: 62 tuổi
Cháu: 8 tuổi
Vì tổng của 2 ông cháu là 66 mà ông bớt đi 60 tuổi sẽ bằng tuổi cháu nên tuổi của cháu là :
66-60=6 ( tuổi )
Tuổi của ông là :
66-6=60 ( tuổi )
Đáp số : Ông : 60 t
Cháu : 6 t
Câu trả lời của bạn
Câu trả lời của bạn
( 35 + 45 ) :2 =40
tìm trung bình cộng
(35+45)/2=40
(37+42+56)/3=45
(20+32+24+36)/4=28
(25+37+30+75+63)/5=46
(35+45) : 2=40
(35+45):2=40
bài dễ vậy
40
=40
em lấy ( 35 + 45 ) : 2 = 40
40 là số trung bình cộng đó
các bài tìm TBC cứ lấy tổng tất cả các số chia cho số lượng các số ( bài trên là 2 số nên chia 2 ) là được nha
(35 + 45) : 2 = 40
(35+45):2=40
Bài Giải
Trung bình cộng của 35 và 45 là:
( 35 + 45 ) : 2 = 40
Đáp số: 40
bạn chỉ cần cộng 2 (hoặc 3 , 4, 5,...) rồi chia cho 2 (hoặc 3,4,5,...) nhé
Câu trả lời của bạn
số lớn là 75,5
số bé là 23,5
125 và 73 bạn nhé
125 và 73
Câu trả lời của bạn
(18 x 2) - 17 = 19
Bài giải
Tổng của hai số đó là:
18 x 2 = 36
Số kia là:
36 - 17 = 19
Đáp số: 19
số còn lại là 19
18.2-17=36-17=19
Nếu 5/7 của a bằng 210 thì a bằng bao nhiêu
Câu trả lời của bạn
a=294
294
Câu trả lời của bạn
Câu trả lời của bạn
số bé là 85
số lớn là 175
Câu trả lời của bạn
121
số thứ hai là 135x2-149=121
Một mét vải có chiều dài 23$ chiều rộng 78 . Hỏi có bao nhiêu mét vải
Câu trả lời của bạn
Câu trả lời của bạn
Đ/S:115
số thứ hai là 115
Số thứ hai = 100.2-85=115
tổng hai số là 100 x 2 = 200
Số thứ hai là : 200 -85 = 115
115 nha
Bài làm:
Tổng của hai số là: 100x2=200
Số thứ hai là: 200-85=115
Đáp số: 115
so thu 2 la (100x2)-85=115
tổng hai số là: 100x2 = 200
Số thứ hai là: 200 - 85 = 115
Tổng 2 số là:
100 x 2 = 200
Số thứ 2 là:
200 - 85 = 115
Đáp số: 115
Giải
Tổng 2 số là: 100 x 2 = 200
Số thứ hai là: 200 - 85 = 115
Đáp Số: 115
115
Tổng của hai số là:
100.2=200
số thứ hai là:
200-85=115
Đ/S: 115
.là nhân nha
gọi số thứ 2 là x
ta có (x+85):2=100
x+85=200
x=115
câu 14
100 x 2 - 85= 115
=115
Tổng của 2 số là:
100 x 2 = 200
Số thứ nhất là:
200 - 85 = 115
Đáp số: 115
P/S: Nhớ tick nha !!!
số thứ 2 là 115 nha
Ta lấy 100 x 2 - 85
Vì (85 + x) x 2 +100
số thứ 2 là 115
115
Câu trả lời của bạn
Đáp án:67 nha
66
(45+67+86)/3=66
=66
Trung bình cộng của Anh,chị An và em An là 10 tuổi.Tổng số tuổi anh An và em An là 24 tuổi.An kém chị 6 tuổi.Hỏi An bao nhiêu tuổi?
Câu trả lời của bạn
Là 5 tuổi
như trên
12
tổng tuổi anh,chị,em An là: 104=40
tuổi chị An là: 40-24=16
tuổi An là: 16-6=10
( đây là câu trả lời đúng nhất nha em )
tổng số tuổi của 3 người là
10x3=30 tuổi
tuổi chị An là
30-24=6 tuổi
tuổi An là
6-6=0 tuổi
đ/s:0 tuổi ( chắc là mới sinh ra)
Hình như đề bạn viết có chút sai, nếu câu đầu là "Trung bình cộng của An, anh ,chị An và em An là 10 tuổi" thì giải như sau:
Tổng số tuổi của An anh, chị An và An là: 10 x 4= 40(tuổi)
Số tuổi của chị An, là: 40 - 24=16(tuổi)
Số tuổi của An là: (16 - 6) : 2=5(tuổi)
Đáp số:5 tuổi
TÌM SỐ A VÀ B BIẾT TRUNG BÌNH CỘNG CỦA CHÚNG BẰNG 1001 VÀ HIỆU CỦA HAI SỐ ĐÓ LÀ 802
Câu trả lời của bạn
A = 1402.
B = 600.
Tổng hai số là:1001*2=2002
Số lớn là:(2002+802):2=1402
Số bé là:2002-1402=600
Đáp số số bé:600
số lớn:1402
1402 600
A=1402
B=600
0
Tổng của chúng là:
1001x2=2002
Số A là:
(2002-802):2=600
Số B là:
2002-600=1402
ser
user
Tổng của hai số là:
1001 x 2 = 2002
Số bé là:
( 2002 - 802 ) : 2 = 600
Số lớn là:
2002 - 600 = 1402
1402 và 600
A là 1402
B là 600
A:1402
B:600
b = 2002 - 1402= 600
a=(1001*2 + 802) :2 =1402
A:1402
B:600
A:1402
B: 600
số A là:1402
số B là: 600
Số A là:1402
Số B là:600
Tổng 2 số A và B là:
1001.2=2002
Số A là:(2002+802)/2=1402
Số B là:2002-1402=600
số lớn 1402
số bé 600
tổng hai số A và B là 1001.2=2002
số lớn là( 2002+802):2=1402
số bé là 2002-1402=600
A là 1402
B là 600
a+b=2002
a-b=802
suy ra a=?;b=?
bạn sẽ có a+b =2002 và a-b=802 sau đó giải hệ pt nha
Tổng của hai số là:
1001 x 2 = 2002
Số bé là:
( 2002 - 802 ) : 2 = 600
Số lớn là:
2002 - 600 = 1402
0 Bình luận
Để lại bình luận
Địa chỉ email của hạn sẽ không được công bố. Các trường bắt buộc được đánh dấu *