Để giúp các em ôn tập Biểu thức có chứa một chữ, Học 247 mời các em tham khảo bài học dưới đây. Hy vọng qua bài học này sẽ giúp các em ôn tập thật tốt bài Biểu thức có chứa một chữ.
Ví dụ: Lan có ba quyển vở, mẹ Lan cho thêm ... quyển vở. Lan có tất cả ... quyển vở
Có | Thêm | Có tất cả |
3 3 3 … 3 | 1 2 3 … a | 3 + 1 3 + 2 3+ 3 … 3 + a |
3 + a là biểu thức có chứa một chữ
Mỗi lần thay chữ số a bằng số ta tính được một giá trị của biểu thức 3 + a
Bài 1: Tính giá trị biểu thức (theo mẫu)
a) 6 - b với b = 4;
b) 115 - c với c = 7;
c) a + 80 với a = 15.
Mẫu: a) Nếu b = 4 thì 6 - b = 6 - 4 = 2.
Hướng dẫn giải:
Thay giá trị của chữ vào biểu thức rồi tính giá trị biểu thức đó.
b) Nếu c = 7 thì 115 - c = 115 - 7 = 108 ;
c) Nếu a = 15 thì a + 80 = 15 + 80 = 95.
Bài 2: Viết vào ô trống (theo mẫu)
a)
x | 8 | 30 | 100 |
125 + x | 125 + 8 = 133 |
b)
y | 200 | 960 | 1350 |
y - 20 |
Hướng dẫn giải:
a)
x | 8 | 30 | 100 |
125 + x | 125 + 8 = 133 | 125 + 30 = 155 | 125 + 100 = 225 |
b)
y | 200 | 960 | 1350 |
y - 20 | 200 - 20 =180 | 960 - 20 = 940 | 1350 - 20 = 1330 |
Bài 3:
a) Tính giá trị biểu thức: 250 + m với: m = 10; m = 0; m = 80; m = 30.
b) Tính giá trị biểu thức: 873 - n với: n = 10; n = 0; n = 70; n = 30.
Hướng dẫn giải:
a) Nếu m = 10 thì 250 + m = 250 + 10 = 260.
Nếu m = 0 thì 250 + m = 250 + 0 = 250.
Nếu m = 80 thì 250 + m = 250 + 80 = 330.
Nếu m = 30 thì 250 + m = 250 + 30 = 280.
b) Nếu n = 10 thì 873 - n = 873 - 10 = 863.
Nếu n = 0 thì 873 - n = 873 - 0 = 873.
Nếu n = 70 thì 873 - n = 873 - 70 = 803.
Nếu n = 30 thì 873 - n = 873 - 30 = 573.
Bài 1: Tính giá trị của biểu thức:
a. 108 – c với c = 6
b. a + 50 với a = 35
c. b – 4 với b = 24
Hướng dẫn giải:
a. Nếu c = 6 thì 108 – 6 = 102
b. Nếu a = 35 thì 35 + 50 = 85
c. Nếu b = 24 thì 24 – 4 = 20
Bài 2:
a. Tính giá trị của biểu thức 150 + m với: m = 15; m = 0; m = 40; m = 50
b. Tính giá trị của biểu thức 754 – n với: n = 10; n = 0; n = 20; n = 100
Hướng dẫn giải:
a.
Nếu m = 15 thì 150 + 15 = 165
Nếu m = 0 thì 150 + 0 = 150
Nếu m = 40 thì 150 + 40 = 190
Nếu m = 50 thì 150 + 50 = 200
b.
Nếu n = 10 thì 754 – 10 = 744
Nếu n = 0 thì 754 – 0 = 754
Nếu n = 20 thì 754 – 20 = 734
Nếu n = 100 thì 754 – 100 = 654
Bài 3: Tính giá trị của biểu thức:
a) 30 + 3 × n với n = 6;
b) 100 – m × 5 với m = 10;
Hướng dẫn giải:
a) Nếu n = 6 thì 30 + 3 × n = 35 + 3 × 6 = 35 + 18 = 53.
b) Nếu m = 10 thì 100 – m × 5 = 100 – 10 × 5 = 100 – 50 = 50.
Nếu có thắc mắc cần giải đáp các em có thể để lại câu hỏi trong phần Hỏi đáp, cộng đồng Toán DapAnHay sẽ sớm trả lời cho các em.
Biểu thức có chứa một chữ gồm có:
Giá trị của biểu thức 75 - a với a = 18 là:
Điền số thích hợp vào chỗ chấm:
Giá trị của biểu thức 133 + b với b = 379 là ...
Điền số thích hợp vào ô trống:
Giá trị của biểu thức 375 + 254 × c với c = 9 là
Giá trị của biểu thức 68 × n + 145 với 6 < n < 8 là
Tính giá trị của biểu thức 5772 : 4 + a x 8 với a = 123 - 17 x 5.
Cho biểu thức P = 198 + 33 x m - 225 và Q = 1204:m + 212:4.
So sánh giá trị của 2 biểu thức P và Q với m = 7.
Một hình chữ nhật có chiều dài là b, chiều rộng bằng 48cm . Với b = 63cm thì chu vi hình chữ nhật là:
Giá trị của biểu thức 468 x 5 - 1279 + a với a là số lớn nhất nhỏ hơn số chẵn lớn nhất có 4 chữ số khác nhau là:
Điền số thích hợp vào ô trống:
Một hình tứ giác có tổng độ dài ba cạnh là a, biết cạnh còn lại bằng 1/3 tổng độ dài ba cạnh.
Với a = 252dm thì chu vi hình tứ giác là cm.
Viết số thích hợp vào chỗ chấm (theo mẫu):
a) Nếu a = 10 thì 65 + a = 65 + ..... = ......
Giá trị của biểu thức 65 + a với a = 10 là ......
b) Nếu b = 7 thì 185 – b = 185 – ..... = ......
Giá trị của biểu thức 185 – b với b = 7 là .....
c) Nếu m = 6 thì 423 + m = 423 + ..... = ......
Giá trị của biểu thức 423 + m với m = 6 là ......
d) Nếu n = 5 thì 185 : n = 185 : ..... = ......
Giá trị của biểu thức 185 : n với n = 5 là ......
Viết số thích hợp vào chỗ chấm:
a) Giá trị của biểu thức 370 + a với a = 20 là ……….
b) Giá trị của biểu thức 860 - b với b = 500 là ……….
c) Giá trị của biểu thức 200 x c với c = 4 là ………..
d) Giá trị của biểu thức 600 : x với x = 3 là ………..
Tính giá trị của biểu thức (theo mẫu):
Mẫu 5 × a với a = 9
Giá trị của biểu thức 5 × a với a = 9 là 5 × a = 5 × 9 = 45
a) b × 7 với b = 8……………………………
b) 81: c với c = 9…………………………..
Viết vào ô trống (theo mẫu):
Viết vào ô trống (theo mẫu):
Bạn Tâm ra ga Hà Nội ghi lại giờ tàu như sau:
Em hãy viết số tích hợp vào chỗ chấm:
a) Tàu SE1 xuất phát từ ga Hà Nội lúc ..... giờ. Sau ..... giờ ..... phút sẽ tới ga Sài Gòn (Thành Phố Hồ Chí Minh) lúc ..... giờ ..... phút.
b) Tàu NA1 xuất phát từ ga Hà Nội lúc ..... giờ ..... phút và tới Vinh lúc ..... giờ ..... phút.
c) Nếu tàu SE7 xuất phát từ ga Hà Nội lúc 6 giờ 15 phút ngày 1 tháng 6 năm 2013 thì tàu sẽ tới ga Sài Gòn lúc ..... giờ ..... phút ngày ..... tháng ..... năm 2013.
Họ và tên
Tiêu đề câu hỏi
Nội dung câu hỏi
Câu trả lời của bạn
Câu trả lời của bạn
881882
3098-1209-x=890765-4567
3098-1209-x=886198
1209-x=3098-886198
1209-x=-883100
x=1209-(-883100)
x=-884309
X=881891 nha ok
=881891 nghe
881891
x= 881891
881891 nhá
x=881891
881891 nha bạn
học tốt nhé
x = 881891 ạ
x=881891 nha
881891 nha ban
x=890765-3098-1209-4567
x=881891
Một lớp học có 38 học sinh. Số học sinh nam nhiều học sinh nữ là 6 em. Hỏi lớp hoc đó có bao nhiêu học sinh nam, bao nhiêu học sinh nữ?
P/S: HELPPPPPPPP MEEEEEEEEE
Câu trả lời của bạn
lớp đó có 16 em học sinh nữ và 22 học sinh nam
Nam 22
Nữ 16
hs nam :22
hs nữ : 16
nam:25
nữ:13
nam:25
nữ:13
lấy số 38 chia đôi rồi tính số nam số nữ
nam:38:2+6
nữ:38:2-6
số hs nam :
(38+6)/2=22 em
số hs nữ : 38-22=16 em
số nam là (38+6)/2=22 hs
số nữ là 38-22=16 hs
Câu 11:
Tóm tắt: 6 em
Nam: |----------------|--------|
Nữ: |----------------| Tổng 38 em
Nếu số học sinh nữ cộng thêm 6 em thì bằng số học sinh nam, như vậy nếu tổng cộng thêm 6 thì được 2 lần số học sinh nam
Hai lần số học sinh nam là:
38+6=44 (học sinh)
Số học sinh nam của lớp đó là:
44:2=22 (học sinh)
Số học sinh nữ là:
38−22=16 (học sinh)
Đáp số: Nam 22 học sinh
Nữ 16 học sinh
Nam :22
Nữ:16
Trong thư viện có 1800 cuốn sách,trong đó số sách giáo khoa nhiều hơn số sách đọc thêm là 1000 cuốn.Hỏi trong thư viện có bao nhiêu cuốn sách mỗi loại
Câu trả lời của bạn
sgk là 1400 cuốn
sách đọc thêm là 400 cuốn
1400 sgk
400shs
1400 sách giáo khoa
400 sách học sinh
=1400
như trên
sách giáo khoa: 1400 cuốn
sách dọc thêm: 400 cuốn
3575 sách
1400 sách giáo khoa
400 sách đọc thêm
1400 cuốn sách giáo khoa
400 cuốn sách đọc thêm
số sách giáo khoa là
(1800+1000):2=1400 cuốn
số sách đọc thêm là
1400-1000=400 cuốn
đ/s:sách giáo khoa:1400 cuốn
sách đọc thêm:400 cuốn
áp dụng công thức tìm hai số khi biết tổng và hiệu nha bn
số sách giáo khoa là
(1800+1000):2=1400 cuốn
số sách đọc thêm là
1800-1400=400 cuốn
đ/s:sách giáo khoa:1400 cuốn
sách đọc thêm:400 cuốn
Số sgk là:
(1800+1000):2=1400( cuốn)
Số sách đọc thêm là:
(1800-1000):2=400( cuốn)
ĐS: 1400 sgk và 400 sách đọc thêm
1400 và 400
Số sách giáo khoa là: (1800+1000):2=1400(cuốn)
Số sách đọc thêm là: 1800-1400=400(cuốn)
Đáp số:1400 cuốn sách giáo khoa
400 cuốn sách đọc thêm
Câu trả lời của bạn
4400
Câu trả lời của bạn
Câu trả lời của bạn
249397
x:9=27933
x =27933x9
x =251397
251397
x: 9 = 27933
x=27922 x 9
x = 251397
x : 9 = 27933
x = 27933.9
x = 251 397
b) x = 27933
ĐA: B, 251397
b = 251397 nhé!
Giá xe Ford Everest
b,X:9=27933
=>X=27933x9=251397
x : 9 = 27933
x = 27933 x 9
x = 251397
b)x : 9 = 27933
x = 27933 x 9
x = 251397
b=251397
b) x: 9 = 27933
x=27922 x 9
x = 251397
Câu trả lời của bạn
52:5= 10( dư 2)
mỗi bạn cọ 10 quả và dư 2 quả
52:5=10(dư 2)
10 và 2/5 quả
52/5
ra 10,4 quả nha
mỗi bn có 52:5= 10( dư 2)
mỗi bạn cọ 10 quả và dư 2 quả
mỗi bạn có 10,4 quả cam
Câu trả lời của bạn
Ab nhé
cạnh song song với cạnh DE là cạnh AB
Hoàng lớp 4
Câu trả lời của bạn
78.900 nha
78 900
78 900 nhá
đáp án là 78900
789.101-789=789.101-789.1=789.(101-1)=789.100=78900
789 x 101 - 789
=789 x 101 - 789 x 1
=789 x (101-1)
=789 x 100
=78900
789 x 101 -789
=789 x(101-1)
=789x100
=78900
kết quả là 78900
789* 101 - 789
= 789 * (101 - 1 )
= 789 * 100
=78900
789 x 101 - 789 = 789 x [ 101 - 1 ] - 789 x 1
= 789 x 100
= 78900
789x101-789=789x(101-1)
=789x100
=78900
=78900
789000
=789(101-1)=789X100=78900
78900
789*(101-1)= 789*100=78900
78900
=789x101-789x1
=789x(101-1)
=789x100
=78900
789.101 - 789
= 789.101 - 789.1
= 789.(101 - 1)
= 789.100 = 78900
0 Bình luận
Để lại bình luận
Địa chỉ email của hạn sẽ không được công bố. Các trường bắt buộc được đánh dấu *