Học 247 mời các em tham khảo bài học Ôn tập về giải toán để hiểu và chuẩn bị bài thật tốt trước khi đến lớp. Chúc các em có một tiết học thật hay và thật vui khi đến lớp!
Bài 1: Đội Một trồng được cây, đội Hai trồng nhiều hơn đội Một cây. Hỏi đội Hai trồng được bao nhiêu cây ?
Hướng dẫn giải:
Bài giải
Số cây đội Hai trồng được là:
Đáp số:
Bài 2: Một cửa hàng buổi sáng bán được xăng, buổi chiều bán được ít hơn buổi sáng xăng. Hỏi buổi chiều của hàng đó bán được bao nhiêu lít xăng?
Hướng dẫn giải:
Bài giải
Buổi chiều cửa hàng bán được số lít xăng là:
Đáp số:
Bài 3: Giải bài toán (theo mẫu)
a) Hàng trên có 7 quả cam, hàng dưới có 5 quả cam. Hỏi hàng trên có nhiều hơn hàng dưới mấy quả cam?
Mẫu:
Bài giải Số cam ở hàng trên nhiều hơn số cam ở hàng dưới là: Đáp số: 2 quả cam |
b) Lớp 3A có bạn nữ và bạn nam. Hỏi số bạn nữ nhiều hơn số bạn nam bao nhiêu ?
Hướng dẫn giải:
Tóm tắt:
Có: bạn nam
Có: bạn nữ
Nữ nhiều hơn nam: ... bạn?
Bài giải
Số bạn nữ nhiều hơn số bạn nam là:
Đáp số: bạn
Bài 4: Bao gạo cân nặng kg, bao ngô cân nặng kg. Hỏi bao ngô nhẹ hơn bao gạo bao nhiêu ki-lô-gam ?
Hướng dẫn giải:
Tóm tắt:
Bao gạo:
Bao ngô:
Bao ngô nhẹ hơn bao gạo: ... kg?
Bài giải
Bao ngô nhẹ hơn bao gạo số ki-lô-gam là:
Đáp số: 15 kg15kg
Bài 1: Khối lớp Hai có 315 học sinh. Khối lớp Ba có 350 học sinh. Hỏi cả hai khối có bao nhiêu học sinh?
Hướng dẫn giải:
Số học sinh cả hai khối là
315 + 350 = 665 (học sinh)
Đáp số: 665 (học sinh)
Bài 2: Giải bài toán theo tóm tắt sau:
Hướng dẫn giải:
Số bông hoa của Hải là:
10 x 4 = 40 (bông hoa)
Đáp số: 40 (bông hoa)
Bài 3: Mỗi nhóm có 7 học sinh. Hỏi 6 nhóm như thế có bao nhiêu học sinh?
Hướng dẫn giải:
Số học sinh của 6 nhóm là
7 x 6 = 42 (học sinh)
Đáp số: 42 (học sinh)
Nếu có thắc mắc cần giải đáp các em có thể để lại câu hỏi trong phần Hỏi đáp, cộng đồng Toán DapAnHay sẽ sớm trả lời cho các em.
Năm nay em 9 tuổi, mẹ em có số tuổi nhiều hơn em là 25 tuổi. Hỏi năm nay mẹ em bao nhiêu tuổi ?
Em gấp được 122 ngôi sao, Mai gấp được ít hơn em 14 ngôi sao. Hỏi Mai gấp được bao nhiêu ngôi sao?
Một cửa hàng lần đầu nhập về 623 kg gạo, lần thứ hai nhập về 515 kg gạo. Hỏi lần thứ nhất nhập về nhiều hơn lần thứ hai bao nhiêu ki-lô-gam gạo ?
Bạn Hoàng cân nặng 44 kg, bạn Dũng cân nặng 38 kg. Hỏi bạn Dũng nhẹ hơn bạn Hoàng bao nhiêu ki-lô-gam?
Trong đợt thi đua “ Em làm kế hoạch nhỏ” của trường, lớp 3A1 thu được 135kg giấy vụn, lớp 3A2 thu được ít hơn lớp 3A1 là 44 kg giấy vụn. Hỏi lớp 3A2 thu được bao nhiêu ki-lô-gam giấy vụn?
Mai cao 123cm, Hoa cao 130cm. Hỏi Hoa cao hơn Mai bao nhiêu xăng-ti-mét ?
Chu vi của hình tam giác ABC ít hơn chu vi của hình tứ giác EFGH là15 cm. Biết chu vi của hình tam giác là 230cm. Hỏi chu vi của hình tứ giác EFGH là bao nhiêu xăng-ti-mét?
Một siêu thị, tầng một bày bán 234 mặt hàng, tầng một bán nhiều hơn tầng hai là 26 mặt hàng. Hỏi tầng hai của siêu thị đó bán bao nhiêu mặt hàng ?
Sợi dây thứ nhất dài 666 cm, sợi dây thứ nhất kém sợi dây thứ hai 20 dm. Hỏi sợi dây thứ hai dài bao nhiêu xăng-ti-mét ?
Đội Một trồng được 345 cây, đội hai trồng được nhiều hơn đội Một 83 cây. Hỏi đội Hai trồng được bao nhiêu cây?
Một cửa hàng buổi sáng bán được 525kg gạo, buổi chiều bán được ít hơn buổi sáng 135kg. Hỏi buổi chiều cửa hàng đó bán được bao nhiêu ki-lô-gam gạo?
Đội Một trồng được 345 cây, đội Hai trồng được nhiều hơn đội Một 83 cây. Hỏi:
a) Đội Hai trồng được bao nhiêu cây?
b) Hai đội trồng được tất cả bao nhiêu cây?
Khối lớp Ba có 85 bạn nam và 92 bạn nữ. Hỏi:
a) Khối lớp Ba có tất cả bao nhiêu bạn?
b) Số bạn nữ nhiều hơn số bạn nam là bao nhiêu bạn?
Lập bài toán theo tóm tắt sau rồi giải bài toán đó:
Họ và tên
Tiêu đề câu hỏi
Nội dung câu hỏi
Câu trả lời của bạn
24
chu vi hình vuông 96:4=24
Cạnh hình vuông đó bằng: 96:4=24 cm
60(cm)
3624
độ dài cạnh là 24 cm
Câu trả lời của bạn
Bài giải:
Số sản phẩm ngày sau làm được là:
2145 : 3 = 715 (sản phẩm)
Ngày đầu làm nhiều hơn ngày sau số sản phẩm là:
2145 - 715 = 1430 (sản phẩm)
Đáp số: 1430 sản phẩm
Ngày sau = 2145:3=715
ngày đầu hơn ngày sau = 2145-715=1430 sản phẩm
Câu trả lời của bạn
Câu trả lời của bạn
CD=75:3=25 CA=172-75-25=72
CD=75:3=25
CA=172-75-25=72
CD=75:3=25 cm
CA=172-25-75=72cm
Câu trả lời của bạn
1h=60' =>Nam chạy hết 60:6=10' =>Nam chạy nhanh hơn Hải 2'
60x1/6=10 km
vây Hảiư chạy nhanh hơn 2 phút
1h=60'
=>Nam chạy hết 60:6=10'
=>Nam chạy nhanh hơn Hải 2'
Câu trả lời của bạn
Bò: 6 con
Trâu: 9 con
Mỗi con bò có 4 chân =>24:4=6 con bò Mỗi con trâu có 4 chân nên=>36:4=9 con trâu
bò có 6 con
trâu có 9 con
Mỗi con bò có 4 chân =>24:4=6 con bò
Mỗi con trâu có 4 chân nên=>36:4=9 con trâu
Trong trang trại có số con là:
24+36=60(con)
đáp số60 con
60 con tất cả
240
trong trại có
9 con trâu
6 con bò
Câu trả lời của bạn
tổ 2 cắt được số lá cờ là 52 : 4 = 13
cả hai tổ cắt được 52+13=65
đáp số 65 lá cờ
tổ 2 cắt được 13
cả hai tổ cắt được 52+13=65
Câu trả lời của bạn
số vải còn lại của cửa hàng sau khi bán là :
14 x 4 = 56 ( m vải )
tổng số vair của cửa hàng trước khi bán là :
56 + 14 = 70 ( m vải )
đáp số 70 m vải
số vải còn 14x4=56
cửa hàng có 56+14=70
Câu trả lời của bạn
tổng số tuổi của bố và mẹ là :
33 + 30 = 63 ( tuổi )
số tuổi của An là :
63 x 1/9 = 7 ( tuổi )
đáp số 7 tuổi
tổng bố mẹ 33+30=63
tuổi con 63:9=7
Câu trả lời của bạn
trả lời :
đáp án = B
vì xe 2 chở 12 x 8 = 96 (bao)
cả 2 xe chở 96 + 12 = 108 ( bao )
do đó ta chọn câu trả lời là D hai xe chở được 108 bao
xe 2 chở số bao 12x8=96
cả 2 xe chở 96+12=108
B
Câu trả lời của bạn
C. 10
trả lời :
đáp án : 10
D . 4
Câu trả lời của bạn
Câu trả lời của bạn
Câu trả lời của bạn
Số lớn nhất có một chữ số là 9
Số đó là: 108:9=12
Câu trả lời của bạn
=485+206=691
Câu trả lời của bạn
moi tui co so duong la: (1000-476):4=131 (g)
đổi 1kg đường = 1000 g đường
còn số đường sau khi mẹ dùng để nấu chè là :
1000 - 476 = 524 [g]
mỗi túi đựng số đường là :
524 : 4 = 131 [g]
đáp số : 131 g
đổi 1kg=1000g
số gam đường còn lại sau khi mẹ đã dùng nấu chè là :
1000- 476= 524 (g)
Số gam đường trong mỗi túi là:
524:4= 131 (g)
đáp số: 131 gam đường
cho câu trả lời 5 sao nha
đổi 1 kg = 1000 g
mẹ còn lại số g đường là
1000 - 476 = 524 ( g )
mỗi túi có số g đường là
524 : 4 = 131 ( g )
đáp số : 131 g
Đổi 1kg=1000g
Sau khi nấu chè còn lại số đường là:
1000-476=524g
Mỗi túi có số g đường là:
524:4=131g
1kg = 1000g
Số đường còn lại là:
1000 - 476 = 524 g
Mỗi túi chứa:
524 : 4 = 131 g
524g
mỗi túi có 131 g đường
đổi 1kg đường = 1000g đường
Mẹ đã dùng nấu chè số kg đường là :
1000-476=542 ( g đường )
Mỗi túi có số gam đường là :
542:4=135,5
Đổi 1kg=1000g
Số đương còn lại khi mẹ lấy nấu chè là:
1000-476= 524 (g)
Mỗi túi có số đường là:
524:4= 131 (g)
Vậy mỗi túi có 131g đường
Chúc học tốt nha!!!
1kg=1000g
1000-476=524
524:4=131
6g
Đáp án là: 131
Đổi 1kg = 1000g
Số đường còn lại là:
1000 - 476 = 524 (g)
Mỗi túi chứa:
524 : 4 = 131 (g)
.
131g
131
131 g
Giải
Đổi 1kg = 1000g
Số đường còn lại sau khi mẹ dùng nấu chè là: 1000 - 476 = 524 ( gam đường )
Mỗi túi có: 524 : 4 = 131 ( gam đường )
161
131g.
131 nha
1 kg =1000g
số đường còn lại là 1000-476=524 g
mỗi túi cs số g đường là 524/4=131 g
Đổi: 1 kg đường = 1000g Số chè còn lại sau khi mẹ đã nấu là:
1000-476=524(g)
Vậy mỗi túi có số đường là:
524 : 4 = 131(g)
Vậy mỗi túi có 131g đường
=131 g
Đổi: 1 kg = 1000 g
Sau khi dùng nấu chè, số đường còn lại là:
1000 - 476 = 524 (g)
Mỗi túi có số đường là:
524 : 4 = 131 (g)
Đáp số: 131 g
P/S: Nhớ tick nha !!!
524
Đổi: 1 kg đường = 1000g
Số chè còn lại sau khi mẹ đã nấu là:
1000-476=524(g)
Vậy mỗi túi có số đường là:
524 : 4 = 131(g)
Vậy mỗi túi có 131g đường
Câu trả lời của bạn
Độ dài đoạn thẳng AB là
52 -15=37(cm)
Cả hai đoạn thẳng dài là:
52 + 37 =89(cm)
Đáp số: 89 cm
giai
Do dai doan thang AB la :
52-15=37 (cm)
Tong do dai ca hai doan thang la :
52+37=89 (cm)
Dap so : 89cm
119 cm nha bạn
Đoạn thẳng AB dài là :
52 - 15 = 37 ( cm )
Tồng hai đoạn thẳng dài là :
52 + 37 = 89 ( cm )
Vậy tổng hai đoạn thẳng dài là 89 cm
Bài giải
Đoạn thẳng AB dài số mét là:
52 - 15 = 37 (m)
Cả hai đoạn thẳng dài mét là :
52 + 37 = 89 (m)
Đáp số: 89 m
Bài giải:
Cả hai đoạn thẳng dài số mét là:
52 + 15 = 67 (m)
Đáp số : 67m
dai so cm la: 52+52+15=119 cm nha
đoạn thẳng AB dài là :
52 - 15 = 37 [cm]
cả hai đoạn thẳng dài là :
52 + 37 = 89
đáp số : 89cm
đơn giản thế này mà ko làm được
đoạn thẳng AB dài là
52 - 15 = 37 ( cm )
cả 2 đoạn thẳng dài là
37 + 52 = 89 ( cm )
đáp số : 89 cm
nhìn mấy bạn trên làm í
đoạn thẳng ab dài là 52+15=67cm
cả 2 đoạn thẳng dài là 52+67=119cm
ĐOẠN THẲNG MN DÀI LÀ
52+15=67CM
CẢ 2 ĐOẠN THẲNG DÀI LÀ
52+67=100
tổng độ dài hai đoạn thẳng:
MN+AB=MN = MN =119 cm
tổng độ dài đoạn thẳng là 89 cm
Độ dài đoạn thẳng AB là :
52 - 15 = 37 ( cm )
Cả hai đoạn thẳng dài số cm là :
52 + 37 = 89 ( cm )
Đáp số : 89 cm
89cm
89 cm
67cm
Cả hai đoạn thẵng dài 119 cm
52-15=37
52+37=89
nhớ tick cho mình nha
119 cm nha bạn!
119
52+67=119
=119 cm
Đoạn thẳng AB dai số cm là:
52-15= 37(cm)
Cả hai đoạn thẳng dài số cm là:
52+37= 89(cm)
Đáp số: 89 cm
.
89
Giải
Đoạn thẳng AB dài là: 52 - 15 = 37 ( cm )
Tổng độ dài 2 đoạn thẳng là: 52 + 37 = 89 ( cm )
Đáp số: 89 cm
119 cm
đoạn thẳng AB dài
52-15=37 cm
cả hai đoạn thẳng dài
37+52=89 cm
ds89 cm
Tìm đoạn thẳng AB. Lấy 52-15=37 (cm). Lấy đoạn thẳng MN +đoạn thẳng AB rồi sẽ có tổng chiều dài của 2 đoạn thẳng. Cuối cùng là đáp số. Lấy 52+37=89(cm)
119cm
đoạn thẳng AB dài 52-15=37 cm
cả hai đoạn thẳng dài 37+52=89 cm
0000000000000000000000000
67
Độ dài đoạn thẳng AB là: 52-15=37(cm)
Cả 2 đoạn thẳng dài là: 52+37=89(cm)
ĐS:89cm
Câu trả lời của bạn
100
9 đoạn dây người ta đã cắt dài là
15 x 9 = 135 (m)
Số m cuộn dây còn lại là:
205 - 135 =70(m)
Đáp số: 70 m
Giai
Do dai doan day ma nguoi ta da cat di la :
9*15=135 (m)
Cuon day con lai la :
205--135=70 (m)
Dap so: 70m
Số mét dây mà người đó cắt là :
9 x 15 = 135 ( m )
Số mét dây cuông lại của đoạn dây là ;
205 - 135 = 70 ( m )
Vậy cuộn dây còn lại 70 ( m )
Bài làm
Người ta đã cắt cuộn dây đi số mét là:
9x15=135(m)
Cuộn dây còn lại số mét là:
205-135=70(m)
Đáp số: 70m
cuộn dây còn dài số m là: 205-(9x15)=70 (m)
a
205-15x9=70m
70 m
Tổng độ dài 9 đoạn dây là: 9 x 15 = 135 (cm)
Cuộn dây còn lại: 205 - 135 = 70 (cm)
70
Độ dài của 9 đoạn dây đó là: 9x15=135(m)
Cuộn dây còn lại dài: 205-135=70(m)
Đáp số: 70m
số dây còn lại dài số mét là 205-(15*9)=70 m
=70 m
0000000000000000000000000000000000
70m
Độ dài của 9 đoạn dây đó là:
9x15=135(m)
Cuộn dây còn lại dài:
205-135=70(m)
Đáp số: 70m
Câu trả lời của bạn
782
5 xe chở tất cả 682 bao gạo
4 Xe đầu
125x4=500
cả 5 Xe
500+182=682
Tổng số kg bao gạo : 682
Giai
So bao gao ma 4 xe cho duoc la:
4*125=500 (bao gao)
Tong so bao gao ca 5 xe cho dc la:
500+182=682 (bao gao)
Dap so: 682 bao gao
Tổng số bao gao 4 xe đầu chở là :
125 x 4 = 500 ( bao gạo )
Tổng bao gạo cả 5 xe chở là :
500 + 182 = 682 ( bao gạo )
Vậy 5 xe chở được 682 bao gạo
5 xe chở số bao gạo là: (4x125)+182=682 (bao)
4 xe đầu chở là
125 . 4= 500 ( bao )
cả 5 xe chở là
500 + 182 = 682 ( bao )
đáp số: 682 bao
chú ý: dấu chấm = dấu nhân
5 xe chở:
4x125+182=682 bao
682 bao.
628
825
582
682 bao
...
....
125*4=500 bao
500+182=682 bao
681
682
4 xe đầu tiên chở số gạo là: 125*4=500(bao)
5 xe chở số gạo là: 500+182=681(bao)
ĐS:681 bao gạo
4 xe đầu chở đc 125*4=500 bao
cả 5 xe chở đc 500+125=625 bao
=681 bao gạo
680 bao
4 xe đầu tiên chở số gạo là:
125*4=500(bao)
5 xe chở số gạo là:
500+182=681(bao)
ĐS:681 bao gạo
682 bao gạo
Câu trả lời của bạn
họ cần phải sửa thêm 450m đường nữa
Số m đường tổ công nhân đã sửa được là
525 : 7=75(m)
Số m đường tổ công nhân còn phải sửa là
525 - 75=450(m)
Đáp số: 450 m
Số m đường mà họ đã sửa là:
525 x 1/7 = 75 ( m )
Số m đường còn lại mà họ phải sửa là:
525 - 75 = 450 ( m )
Vậy số m đường còn lại mà họ phải sửa là: 450 (m)
450m nhé bn .
525x(7-1)=3150 (m)
cần phải sửa số m nữa là: (525x7)-525=3150 (m)
450m
450 m
450 m
họ đã sửa đước số m đường là 525/7=75 m
họ còn phải sửa số m đường nữa là 525-75=450 m
=150 m
450
Số mét đường họ đã sửa là:
525/7=75(m)
Họ còn số mét phải sửa là:
525-75=450(m)
ĐS: 150m
0 Bình luận
Để lại bình luận
Địa chỉ email của hạn sẽ không được công bố. Các trường bắt buộc được đánh dấu *