Để giúp các em ôn tập và chuẩn bị tốt bài Bài toán giải bằng hai phép tính Học 247 mời các em tham khảo bài học dưới đây. Chúc các em có một tiết học thật hay và thật vui khi đến lớp!
Bài toán 1: Hàng trên có 3 cái kèn, hàng dưới có nhiều hơn hàng trên 2 cái kèn. Hỏi :
a) Hàng dưới có mấy cái kèn ?
b) Cả hai hàng có mấy cái kèn ?
Tóm tắt:
Hướng dẫn giải:
a) Số kèn ở hàng dưới là :
3 + 2 = 5 (cái)
b) Số kèn ở cả hai hàng là :
3 + 5 = 8 (cái)
Đáp số : a) 5 cái kèn
b) 8 cái kèn
Bài toán 2: Bể thứ nhất có 4 con cá, bể thứ hai có nhiều hơn bể thứ nhất 3 con cá. Hỏi cả hai bể có bao nhiêu con cá ?
Tóm tắt:
Hướng dẫn giải:
Số cá ở bể thứ hai là :
4 + 3 = 7 (con)
Số cá ở cả hai bể là :
4 + 7 = 11 (con)
Đáp số : 11 con cá
Bài toán : Một cửa hàng ngày thứ bảy bán được 6 xe đạp, ngày chủ nhật bán được số xe đạp gấp đôi số xe đạp trên. Hỏi cả hai ngày cửa hàng đó đã bán được bao nhiêu xe đạp ?
Tóm tắt:
Hướng dẫn giải:
Số xe đạp bán trong ngày chủ nhật là :
6 x 2 = 12 (xe)
Số xe đạp bán trong cả hai ngày là :
6 + 12 = 18 (xe)
Đáp số : 18 xe đạp
Bài 1: Anh có 15 tấm bưu ảnh, em có ít hơn anh 7 tấm bưu ảnh. Hỏi cả hai anh em có bao nhiêu tấm bưu ảnh ?
Hướng dẫn giải:
Tóm tắt:
Giải:
Số tấm bưu ảnh của em là:
15 – 7 = 8 (tấm)
Số tấm bưu ảnh của 2 anh em là:
15 + 8 = 23 (tấm)
Đáp số: 23 tấm.
Bài 2: Thùng thứ nhất đựng 18 lít dầu, thùng thứ hai đựng nhiều hơn thùng thứ nhất 6 lít dầu. Hỏi cả hai thùng đựng bao nhiêu lít dầu ?
Hướng dẫn giải:
Tóm tắt:
Giải:
Số lít dầu ở thùng thứ hai là:
18 + 6 = 24 ( lít)
Số lít dầu ở cả hai thùng là:
18 + 24 = 42 (lít)
Đáp số: 42 lít.
Bài 3: Nêu bài toán theo tóm tắt sau rồi giải bài toán đó.
Hướng dẫn giải:
+ Tìm giá trị của đại lượng chưa biết : Lấy số ki-lô-gam của bao gạo cộng với 5kg.
+ Tìm trọng lượng của cả hai bao bằng cách lấy 27kg cộng với số vừa tìm được.
Cách giải:
Có thể nêu bài toán như sau:
Bao gạo cân nặng 27 kg, bao ngô nặng hơn bao gạo 5 kg. Hỏi cả hai bao đó cân nặng bao nhiêu ki–lô–gam ?
Giải:
Bao ngô nặng số ki-lô-gam là:
27 + 5 = 32 (kg)
Cả hai bao nặng số ki-lô-gam là:
27 + 32 = 59 (kg)
Đáp số: 59 kg.
Bài 1: Quãng đường từ nhà đến chợ huyện dài 5km, quãng đường từ chợ huyện đến bưu điện tỉnh dài gấp ba lần quãng đường từ nhà đến chợ huyện (theo sơ đồ sau). Hỏi quãng đường từ nhà đến bưu điện tỉnh dài bao nhiêu ki–lô–mét ?
Hướng dẫn giải:
Giải:
Quãng đường từ chợ huyện đến bưu điện tỉnh dài số ki-lô-mét là :
5 x 3 = 15 (km)
Quãng đường từ nhà đến bưu điện tỉnh dài số ki-lô-mét là:
5 + 15 = 20 (km)
Đáp số: 20km.
Bài 2: Một thùng đựng 24 lít mật ong, lấy ra \(\frac{1}{3}\) số lít mật ong đó. Hỏi trong thùng còn lại bao nhiêu lít mật ong ?
Hướng dẫn giải:
Tóm tắt:
Có : 24ℓ mật ong
Lấy ra : \(\frac{1}{3}\) số lít mật ong
Còn lại : ... ℓ mật ong ?
- Tìm số lít mật ong đã lấy ra bằng cách lấy số lít mật ong ban đầu chia cho 3.
- Lấy số lít mật ong ban đầu trừ đi số lít mật ong đã lấy ra.
Giải:
Số lít mật ong lấy ra là :
24 : 3 = 8 (ℓ)
Trong thùng còn lại số lít mật ong là :
24 – 8 = 16 (ℓ)
Đáp số: 16ℓ.
Bài 3: Số?
Hướng dẫn giải:
Cách giải:
Bài 1: Một bến xe có 45 ô tô. Lúc đầu có 18 ô tô rời bến, sau đó có thêm 17 ô tô nữa rời bến. Hỏi bến xe đó còn lại bao nhiêu ô tô ?
Hướng dẫn giải:
Tóm tắt:
Bến xe : 45 ô tô
Lần 1 : 18 ô tô rời đi
Lần 2 : 17 ô tô rời đi
Còn lại : ... ô tô ?
Giải:
Sau lần đầu, bến xe còn lại số ô tô là :
45 – 18 = 27 (ô tô)
Sau lần hai, bến xe còn lại số ô tô là :
27 – 17 = 10 (ô tô)
Đáp số: 10 ô tô.
Bài 2: Bác An nuôi 48 con thỏ, bác đã bán đi 1616 số thỏ đó. Hỏi bác An còn lại bao nhiêu con thỏ ?
Hướng dẫn giải:
Tóm tắt:
Có : 48 con thỏ
Bán : \(\frac{1}{6}\) số thỏ
Còn lại : ... con thỏ ?
Giải:
Bác An đã bán đi số con thỏ là:
48 : 6 = 8 (con thỏ)
Bác An còn lại số con thỏ là:
48 - 8 = 40 (con thỏ)
Đáp số: 40 con thỏ.
Bài 3: Nêu bài toán theo sơ đồ sau rồi giải bài toán đó.
Hướng dẫn giải:
Cách giải:
Có thể nêu bài toán như sau:
Lớp 3A có số học sinh giỏi là 14 bạn, số học sinh khá nhiều hơn số học sinh giỏi 8 bạn. Hỏi tổng số học sinh giỏi và khá của lớp 3A là bao nhiêu bạn ?
Giải:
Số học sinh khá của lớp 3A là:
14 + 8 = 22 (bạn)
Tổng số hoc sinh giỏi và khá của lớp 3A là:
14 + 22 = 36 (bạn)
Đáp số: 36 bạn.
Bài 4: Tính (theo mẫu)
Mẫu: Gấp 15 lên 3 lần, rồi cộng với 47:
15 x 3 = 45; 45 + 47 = 92
a) Gấp 12 lên 6 lần, rồi bớt đi 25;
b) Giảm 56 đi 7 lần; rồi bớt đi 5;
c) Giảm 42 đi 6 lần, rồi thêm 37.
Hướng dẫn giải:
Cách giải:
a) 12 x 6 = 72 ; 72 – 25 = 47
b) 56 : 7 = 8 ; 8 – 5 = 3
c) 42 : 6 = 7 ; 7 + 37 = 44.
Nếu có thắc mắc cần giải đáp các em có thể để lại câu hỏi trong phần Hỏi đáp, cộng đồng Toán DapAnHay sẽ sớm trả lời cho các em.
Em có 15 hình dán, Hoa có 3 hình dán. Số hình dán của em như thế nào so với số hình dán của Hoa?
Năm nay, chị gái em 25 tuổi, em có số tuổi ít hơn chị gái là 6 tuổi. Cả hai chị em có số tuổi là:
Can thứ nhất đựng 21 l can thứ hai đựng nhiều hơn can thứ nhất 8 l . Cả hai can đựng số lít nước là:
Trong một cuộc thi “Nhanh tay, nhanh mắt”, một giờ, Trang gấp được 15 con hạc giấy. Số hạc giấy Quỳnh làm được gấp hai lần số hạc giấy mà Trang đã làm. Cả hai làm được số con hạc giấy là:
Em tiết kiệm được 30 nghìn đồng trong con heo đất, vì muốn mua đồ dùng học tập nên em đã tiêu hết 1/6 số tiền đó. Em còn lại số tiền là bao nhiêu nghìn đồng ?
Cô giáo có 60 quyển vở. Học kì một, cô giáo tặng cho các bạn học sinh 15 quyển vở. Học kì hai, cô giáo tặng 20 quyển vở nữa. Hỏi cô giáo còn lại mấy quyển vở sau hai học kì?
Năm nay mẹ 45 , tuổi. Số tuổi của mẹ ít hơn số tuổi của bà là 30 tuổi. Năm nay, cả bà và mẹ có số tuổi là:
Thái và Hùng có một số viên bi. Nếu Thái cho Hùng 14 viên bi và Hùng cho lại Thái 9 viên bi thì mỗi bạn có 40 viên bi. Lúc đầu, Thái có số viên bi là:
Năm nay bà nội 72 tuổi. Hiện nay, tuổi bà gấp 2 lần tuổi mẹ và tuổi mẹ gấp 4 lần tuổi con. Năm nay con có số tuổi là bao nhiêu tuổi?
Đội Một trồng được 70 cây. Số cây đội Một trồng được gấp đôi số cây đội Hai trồng được. Hỏi cả hai đội trồng được bao nhiêu cây?
Ngăn trên có 32 quyển sách, ngăn dưới có ít hơn ngăn trên 4 quyển sách. Hỏi cả hai ngăn có bao nhiêu quyển sách?
Đàn gà có 27 con gà trống, số gà mái nhiều hơn số gà trống là 15 con. Hỏi đàn gà có bao nhiêu con?
Lập bài toán theo tóm tắt sau rồi giải bài toán đó:
Một cửa hàng buổi sáng bán được 26kg đường, buổi chiều bán được số đường gấp đôi buổi sáng. Hỏi cả hai buổi cửa hàng bán được bao nhiêu ki-lô-gam đường?
Quãng đường từ bưu điện tỉnh đến chợ huyện dài 18km, quãng đường từ chợ huyện về nhà bằng \(\dfrac{1}{3}\) quãng đường từ bưu điện tỉnh đến chợ huyện. Hỏi quãng đường từ bưu điện tỉnh về nhà dài bao nhiêu ki-lô-mét?
Một người có 50 quả trứng. Lần đầu bán 12 quả, lần sau bán 18 quả. Hỏi sau hai lần bán, người đó còn lại bao nhiêu quả trứng?
Một thùng có 42l dầu, đã lấy đi \(\dfrac17\) số dầu đó. Hỏi trong thùng còn lại bao nhiêu lít dầu ?
Lập bài toán theo tóm tắt sau rồi giải bài toán đó:
Tính (theo mẫu):
Họ và tên
Tiêu đề câu hỏi
Nội dung câu hỏi
Một bến xe có 45 ô tô. Lúc đầu có 18 ô tô rời bến, sau đó có thêm 17 ô tô nữa rời bến. Hỏi bến xe đó còn lại bao nhiêu ô tô ?
Câu trả lời của bạn
Sau lần đầu, bến xe còn lại số ô tô là :
45 – 18 = 27 (ô tô)
Sau lần hai, bến xe còn lại số ô tô là :
27 – 17 = 10 (ô tô)
Đáp số: 10 ô tô.
Một thùng đựng 24 lít mật ong, lấy ra \(\dfrac{1}{3}\) số lít mật ong đó. Hỏi trong thùng còn lại bao nhiêu lít mật ong ?
Câu trả lời của bạn
Số lít mật ong lấy ra là :
24 : 3 = 8 (\(\ell \))
Trong thùng còn lại số lít mật ong là :
24 – 8 = 16 (\(\ell \))
Đáp số: 16\(\ell \).
Bao gạo cân nặng 27kg, bao ngô nặng hơn bao gạo 5kg. Hỏi cả hai bao đó cân nặng bao nhiêu ki–lô–gam ?
Câu trả lời của bạn
Bao ngô nặng số ki-lô-gam là:
27 + 5 = 32 (kg)
Cả hai bao nặng số ki-lô-gam là:
27 + 32 = 59 (kg)
Đáp số: 59 kg.
Thùng thứ nhất đựng 18 lít dầu, thùng thứ hai đựng nhiều hơn thùng thứ nhất 6 lít dầu. Hỏi cả hai thùng đựng bao nhiêu lít dầu ?
Câu trả lời của bạn
Số lít dầu ở thùng thứ hai là:
18 + 6 = 24 ( lít)
Số lít dầu ở cả hai thùng là:
18 + 24 = 42 (lít)
Đáp số: 42 lít.
Anh có 15 tấm bưu ảnh, em có ít hơn anh 7 tấm bưu ảnh. Hỏi cả hai anh em có bao nhiêu tấm bưu ảnh ?
Câu trả lời của bạn
Số tấm bưu ảnh của em là:
15 – 7 = 8 (tấm)
Số tấm bưu ảnh của 2 anh em là:
15 + 8 = 23 ( tấm)
Đáp số: 23 tấm.
Tính giảm 42 đi 6 lần, rồi thêm 37.
Câu trả lời của bạn
- Gấp một số lên nhiều lần ta lấy số đó nhân với số lần.
- Muốn giảm một số nhiều lần ta lấy số đó chia cho số lần.
- Muốn thêm (bớt) một số đơn vị thì ta cộng (trừ) số đơn vị đó.
Vậy Giảm 42 đi 6 lần, rồi thêm 37 là 42 : 6 = 7 ; 7 + 37 = 44.
Tính giảm 56 đi 7 lần; rồi bớt đi 5;
Câu trả lời của bạn
- Gấp một số lên nhiều lần ta lấy số đó nhân với số lần.
- Muốn giảm một số nhiều lần ta lấy số đó chia cho số lần.
- Muốn thêm (bớt) một số đơn vị thì ta cộng (trừ) số đơn vị đó.
Vậy Giảm 56 đi 7 lần; rồi bớt đi 5 là 56 : 7 = 8 ; 8 – 5 = 3
Tính gấp 12 lên 6 lần, rồi bớt đi 25
Câu trả lời của bạn
- Gấp một số lên nhiều lần ta lấy số đó nhân với số lần.
- Muốn giảm một số nhiều lần ta lấy số đó chia cho số lần.
- Muốn thêm (bớt) một số đơn vị thì ta cộng (trừ) số đơn vị đó.
Vậy Gấp 12 lên 6 lần, rồi bớt đi 25 là 12 x 6 = 72 ; 72 – 25 = 47
Tính: gấp 15 lên 3 lần, rồi cộng với 47
Câu trả lời của bạn
- Gấp một số lên nhiều lần ta lấy số đó nhân với số lần.
- Muốn giảm một số nhiều lần ta lấy số đó chia cho số lần.
- Muốn thêm (bớt) một số đơn vị thì ta cộng (trừ) số đơn vị đó.
Vậy Gấp 15 lên 3 lần, rồi cộng với 47 là 15 x 3 = 45; 45 + 47 = 92
Lớp 3A có số học sinh giỏi là 14 bạn, số học sinh khá nhiều hơn số học sinh giỏi 8 bạn. Hỏi tổng số học sinh giỏi và khá của lớp 3A là bao nhiêu bạn ?
Câu trả lời của bạn
Số học sinh khá của lớp 3A là:
14 + 8 = 22 (bạn)
Tổng số hoc sinh giỏi và khá của lớp 3A là:
14 + 22 = 36 (bạn)
Đáp số: 36 bạn.
Bác An nuôi 48 con thỏ, bác đã bán đi \(\displaystyle{1 \over 6}\) số thỏ đó. Hỏi bác An còn lại bao nhiêu con thỏ ?
Câu trả lời của bạn
Bác An đã bán đi số con thỏ là:
48 : 6 = 8 (con thỏ)
Bác An còn lại số con thỏ là:
48 - 8 = 40 (con thỏ)
Đáp số: 40 con thỏ.
Câu trả lời của bạn
quá ez ngôn lù
1020 gam nhé
Giải
Số kg lần đầu chuyển đi còn lại là:
4720 - 2000= 2720 kg muối
Số kg lần hai chuyển là
2720-1700= 1020 kg
muối số kg trong kho còn lại là
4720 - (2720+1020)= 980 kg muối
= 1020 kg
4720-2000-1700=1020(kg)
570
Làm gộp nhanh bạn nhá
số gạo còn lại là: 4720 - (2000 - 1700) = 1020 (kg)
bạn trừ nhé kết quả 1020 kg là đúng nhất
Là 1020 kg
1020 kg
Số lượng muối còn lại là
4720-2000-1700=1020 (kg)
4720-2000-1700=1020(kg)
trong kho còn số kg muối là 4720-2000-1700=1020 (kg)
.
khó
4720-2000-1700=1020 kg
1020
số ki-lô-gam muối còn lại trong kho là :
4720-(2000+1700)=1020 (ki-lô-gam muối)
đáp án : 1020 ki-lô-gam muối
Giải
Số kg lần đầu chuyển đi còn lại là:
4720 - 2000= 2720 kg muối
Số kg lần hai chuyển là
2720-1700= 1020 kg muối
số kg trong kho còn lại là
4720 - (2720+1020)= 980 kg muối
Kho còn lại là :
4720-2000-1700=1020(Kg)
ĐÁp số: 1020 kg
Bài làm
Sau lần chuyển thứ nhất thì còn số ki-lô-gam là:
4720 - 2000 = 2720 ( kg )
Sau lần chuyển thứ hai thì còn số ki-lô-gam là:
2720 - 1700 = 1020 ( kg )
Đáp số: 1020 kg
1020
Trong kho còn lại số kg muối là :
4720 - [ 2000 + 1700] = 1020 [ kg ]
Đáp số : 1020 kg muối
số kg muối còn là
4720-2000-1700=1020
trong kho còn 1020 ki lô gam muối
Số kilogam muối còn lại trong kho là: 4720-2000-1700=1020 kg
Trong kho còn lại : 4270-2000-1700=570 (kg)
4720 - (2000 + 1700) = 1020
=1020 nha bạn~
Câu trả lời của bạn
.
Cả ba xe chở được là :
(980 x 3) + 1000 = 3940 ( kg )
đáp án : 3940 kg
3940 nhé
cả ba xe chở được = (980.3)+1000=3940 kg
3940
Câu trả lời của bạn
3 năm
Sau 3 năm nữa thì tuổi mẹ là 45 và tuổi con là 9.Tuổi con bằng 9/45=1/5 tuổi mẹ.
Đáp án : 3 năm.
Câu trả lời của bạn
28 g nha bạn
140
140 gam
1/5 so dau nang so g la: 900-760=140 (g)
so dau trong chai la:140x5=700 (g)
vo chai nang so g la:900-700=200 (g)
140g
đáp án là 40g
150g
chai nặng 200g
à quên mình trả lời nhầm
đáp án đúng là: 40g
Vỏ chai nặng 40 g
=152
40 g
3800g
200g nha bn
1/5 số dầu trong chai là 900-760=140g
số dầu có trong chai là 140*5=700g
vỏ chai nặng 900-700=200g
28g
140 g
a
Câu trả lời của bạn
162
Chu vi thửa ruộng là: 648 mét
Chiều rộng của mảnh đất hình chữ nhật đó là :
72 x 1/8 = 9 (m)
Chu vi của thửa ruộng đó là:
( 72 + 9 ) x 2=162 ( m)
Chu vi thửa ruộng là:
(72+(72 : 8)).2 = 162 m
Chiều rộng thửa ruộng đó là:
72:8=9(m)
Chu vi thửa ruộng đó là:
(72+9)x2=162(m)
Đáp số: 162 mét
chu vi thửa ruộng =160
162
=162 mét
chiều rộng = 72chia 8=9 (m)
diện tich = 72 *9=648 (m)
lấy 72:8 [tính chiều rộng lời giải 1]
rồi lấy 72+ kết quả lời giải 1 và nhân 2[tính chu vi lời giải 2
78:2=39
[72+39]x2=222
162m
chiều rộng thửa ruộng là : 72 x 1/8 = 9 m
chu vi thửa ruộng là : 72 + 9 = 81 m
chiều rộng là 72*1/8=9 m
chu vi thửa ruộng HCN là (72+9)*2=162 m
Câu trả lời của bạn
ngày 2 bán được số mét vải là:
2530+470=3000(mét vải)
cả 2 ngày bán được số mét vải là: 2530+3000=5530(mét vải)
Đáp số:5530 mét vải
cả hai ngày bán đc số m vải là: 2530+(2530-470)=4590 (m)
5530m
ngày hai bán đc: 2530+470=3000
cả hai ngày: 3000+2530=5530
5530 m vải
cả hai ngày bán được 5530 m vải
bán được:5530
ngày 2 bán đc là
2530+470=3000(m)
cả 2 ngày bán đc là
2530+3000=5530(m)
Đ/S: 5530m
5530m vải
ngày thứ hai bán được số m vải là 2530 + 470 = 3000 ( m)
cả hai ngày bán được số m vải là 2530 + 3000 = 5530 (m)
Đ/S : 5530 m vải
cả hai ngày bán được 5530
Ngày thứ hai bán được 2530+470=3000 m vải
Cả hai ngày bán được 3000+2530=5530 m vải
5530
ngày 2 bán được số mét vải là:
2530+470=3000(m)
cả 2 ngày bán được số mét vải là:
2530+3000=5530(m)
Đáp số:5530 mét vải
Câu trả lời của bạn
225
mỗi thùng có số quả là: 600:8=75 (qua)
cua hang con lai so qua la: 600-(75x5)=225 (qua)
225 quả chanh
là 225 quả
1 thùng=600:8=75(quả)
3 Thùng=75.3=225(quả)
C1: 600/8=75
75*5=375
600-375=225
C2:600/8=75
8-5=3
75*3=225
môĩ thùng có là
600 chia 8=75
số quả chanh trong 8 thùng là
75*8= 600(quả)
số quả chanh trong 5 thùng là
75*5=375(quả)
số quả chanh còn lại là
600-375=225 quả
d\s:225 quả
Câu trả lời của bạn
234
234 cái
nhiều hơn 234 cái bánh
234 cái nha em
3 cái
Câu trả lời của bạn
234
234
234 cái bánh
3 cái
Cách 1 :
Thùng 1 có số bánh là :
78 x 8 = 624 (cái)
Thùng 2 có số bánh là :
78 x 5 = 390 (cái)
Thùng thứ 1 nhiều hơn thùng thứ 2 số bánh là :
624 - 390 = 234 (cái)
Cách 2:
Một hộp bánh thùng một nhiều hơn một hộp bánh thùng 2 số bánh là:
8 - 5 = 3 (cái)
Thùng 1 nhiều hơn thùng 2 số bánh là :
3 x 78 = 234 (cái)
Đáp số : 234 cái
0 Bình luận
Để lại bình luận
Địa chỉ email của hạn sẽ không được công bố. Các trường bắt buộc được đánh dấu *