Để giúp các em ôn tập và chuẩn bị tốt bài Phép trừ các số trong phạm vi 10 000 Học 247 mời các em tham khảo bài học dưới đây. Chúc các em có một tiết học thật hay và thật vui khi đến lớp!
8652 - 3917 = ?
\(\begin{array}{l}
\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{8652}\\
{3917}
\end{array}} \\
\,\,\,\,\,\,4735
\end{array}\)
8652 - 3917 = ...
Bài 1: Tính
\(\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{6385}\\
{2927}
\end{array}} \,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{7563}\\
{4908}
\end{array}} \,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{8090}\\
{7131}
\end{array}} \,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{3561}\\
{\,\,\,924}
\end{array}} \)
Hướng dẫn giải:
Thực hiện phép trừ các số cùng hàng lần lượt từ phải sang trái.
\(\begin{array}{l}
\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{6385}\\
{2927}
\end{array}} \\
\,\,\,\,\,\,3458
\end{array}\) \(\begin{array}{l}
\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{7563}\\
{4908}
\end{array}} \\
\,\,\,\,\,\,2655
\end{array}\) \(\begin{array}{l}
\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{8090}\\
{7131}
\end{array}} \\
\,\,\,\,\,\,\,\,959
\end{array}\) \(\begin{array}{l}
\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{3561}\\
{\,\,\,924}
\end{array}} \\
\,\,\,\,\,\,2637
\end{array}\)
Bài 2: Đặt tính rồi tính
a) 5482 - 1956 b) 9996 - 6669
8695 - 2772 2340 - 512
Hướng dẫn giải:
a)
\(\begin{array}{l}
\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{5482}\\
{1956}
\end{array}} \\
\,\,\,\,\,\,3526
\end{array}\) \(\begin{array}{l}
\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{8695}\\
{2772}
\end{array}} \\
\,\,\,\,\,\,5923
\end{array}\)
b)
\(\begin{array}{l}
\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{9996}\\
{6669}
\end{array}} \\
\,\,\,\,\,\,3327
\end{array}\) \(\begin{array}{l}
\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{2340}\\
{\,\,\,512}
\end{array}} \\
\,\,\,\,\,\,1828
\end{array}\)
Bài 3: Một cửa hàng có 4283m vải, đã bán được 1635m vải. Hỏi cửa hàng còn lại bao nhiêu mét vải?
Hướng dẫn giải:
Tóm tắt:
Có : 4283m
Đã bán : 1635m
Còn : … m?
Muốn tìm số mét vải cửa hàng còn lại thì ta lấy số mét vải có lúc ban đầu trừ đi số mét vải đã bán.
Bài giải
Cửa hàng còn lại số mét vải là:
4283 – 1635 = 2648(m)
Đáp số: 2648 m.
Bài 4: Vẽ đoạn thẳng AB có độ dài 8cm rồi xác định trung điểm O của đoạn thẳng đó.
Hướng dẫn giải:
Thực hiện theo các bước sau :
Bài 1: Tính nhẩm
8000 – 5000 = ? Nhẩm: 8 nghìn – 5 nghìn = 3 nghìn Vậy: 8000 – 5000 = 3000 |
7000 – 2000 =
6000 – 4000 =
9000 – 1000 =
10 000 – 8000 =
Hướng dẫn giải:
Nhẩm và ghi kết quả như sau:
7000 – 2000 = 5000
6000 – 4000 = 2000
9000 – 1000 = 8000
10 000 – 8000 = 2000
Bài 2: Tính nhẩm theo mẫu
Mẫu: 5700 – 200 = 5500
8400 – 3000 = 5400
3600 – 600 =
7800 – 500 =
9500 – 100 =
6200 – 4000 =
4100 – 1000 =
5800 – 5000 =
Hướng dẫn giải:
3600 – 600 = 3000
7800 – 500 = 7300
9500 – 100 = 9400
6200 – 4000 = 2200
4100 – 1000 = 3100
5800 – 5000 = 800
Bài 3: Đặt tính rồi tính
a) 7284 – 3528 b) 6473 – 5645
9061 – 4503 4492 – 833
Hướng dẫn giải:
a)
\(\begin{array}{l}
\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{2340}\\
{3528}
\end{array}} \\
\,\,\,\,\,\,3756
\end{array}\) \(\begin{array}{l}
\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{9061}\\
{4503}
\end{array}} \\
\,\,\,\,\,\,4558
\end{array}\)
b)
\(\begin{array}{l}
\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{6473}\\
{5645}
\end{array}} \\
\,\,\,\,\,\,\,\,828
\end{array}\) \(\begin{array}{l}
\underline { - \begin{array}{*{20}{c}}
{4492}\\
{\,\,833}
\end{array}} \\
\,\,\,\,\,\,3659
\end{array}\)
Bài 4: Một kho có 4720kg muối, lần đầu chuyển đi 2000kg muối, lần sau chuyển đi 1700kg muối. Hỏi trong kho còn lại bao nhiêu ki-lô-gam muối ? (Giải bằng hai cách).
Hướng dẫn giải:
Tóm tắt:
Có: 4720 kg
Lần 1: 2000 kg
Lần 2: 1700kg
Còn lại : … ? kg
Cách 1:
Bài giải
Số muối còn lại sau khi chuyển lần đầu là:
4720 – 2000 = 2720 (kg)
Số muối còn lại sau khi chuyển lần hai là:
2720 – 1700 = 1020 (kg)
Đáp số: 1020 kg.
Cách 2:
Bài giải
Hai lần chuyển tất cả số ki-lô-gam muối là:
2000 + 1700 = 3700 (kg)
Số muối còn lại trong kho sau hai lần chuyển đi là:
4720 – 3700 = 1020 (kg)
Đáp số: 1020 kg.
Nếu có thắc mắc cần giải đáp các em có thể để lại câu hỏi trong phần Hỏi đáp, cộng đồng Toán DapAnHay sẽ sớm trả lời cho các em.
Kết quả của phép toán 3628 - 1353 là:
Một công ty, tuần đầu sản xuất được 3692 sản phẩm. Tuần thứ hai, họ chỉ sản xuất được 2978 sản phẩm. Tuần đầu công ty đó sản xuất được nhiều hơn tuần thứ hai số sản phẩm là:
Một cửa hàng xăng dầu, buổi sáng họ bán được 3589 lít xăng. Buổi chiều họ bán được ít hơn buổi sáng 156 lít. Cả hai buổi, cửa hàng đó bán được số lít xăng là:
9999 - y = 5489 Giá trị của y là
Biết: 567 x 5 - x=1107. Giá trị của x là:
Cho: 1830+5197-2682. Giá trị của biểu thức đó là:
Mẹ đi chợ mua một quả bưởi nặng 1 kg ,600 g và một quả dưa nặng 2 kg. Quả dưa nặng hơn quả bưởi số gam là:
Hiệu của số chẵn lớn nhất có bốn chữ số với số liền sau của 3600 là:
Cho bốn chữ số 0; 1; 2; 3. Hiệu của số lớn nhất có bốn chữ số khác nhau và số bé nhất có bốn chữ số khác nhau tạo thành từ các chữ số đã cho có giá trị là:
Một cửa hàng có 4550kg đường, đã bán được 1935kg đường. Hỏi cửa hàng còn lại bao nhiêu ki-lô-gam đường ?
Một cửa hàng có 4550kg đường, đã bán được 1935kg đường. Hỏi cửa hàng còn lại bao nhiêu ki-lô-gam đường?
a) Đo độ dài rồi viết tiếp vào chỗ chấm:
- Độ dài cạnh AB là : ………….
- Độ dài cạnh AC là : ………….
b) Xác định trung điểm P của cạnh AB và trung điểm Q của cạnh AC.
Tính nhẩm:
a) 9000 - 7000 = ............... 5000 - 1000 = ...............
3000 - 2000 = ............... 6000 - 5000 = ...............
8000 -8000 = ............... 10000 - 2000 = ...............
b) 4600 - 400 = ............... 7200 - 3000 = ...............
8500 - 500 = ............... 5600 - 2000 = ...............
9900 - 300 = ............... 3800 - 3000 = ...............
6800 - 700 = ............... 7400 - 400 = ...............
Một siêu thị có 3650kg cá, buổi sáng bán được 1800kg cá, buổi chiều bán được 1150kg cá. Hỏi siêu thị đó còn bao nhiêu ki-lô-gam cá?
Tính nhẩm:
a) 3500 + 200 = .............. 7900 - 800 = ..............
3700 - 200 = .............. 4400 + 300 = ..............
7100 + 800 =.............. 4700 - 3000 = ..............
b) 6000 + 2000 = .......... 7000 + 3000 = .......... 2000 + 8000 = ..........
8000 - 6000 = .......... 10 000 - 7000 = .......... 10 000 - 2000 = ..........
8000 - 2000 = .......... 10 000 - 3000 = .......... 10 000 - 8000 = ..........
Đặt tính rồi tính:
4756 + 2834 6927 + 835 5555 + 445
7571 - 2664 9090 - 8989 1018 - 375
Một thư viện có 960 cuốn truyện tranh, sau đó mua thêm được bằng \(\dfrac16\) số truyện tranh đã có. Hỏi thư viện có tất cả bao nhiêu cuốn truyện tranh?
Họ và tên
Tiêu đề câu hỏi
Nội dung câu hỏi
Em hãy tìm x, biết: 8462 – \(x\) = 762
Câu trả lời của bạn
8462 – \(x\) = 762
\( x\) = 8462 – 762
\( x\) = 7700
Em hãy tìm x, biết: \(x\) – 586 = 3705
Câu trả lời của bạn
\(x\) – 586 = 3705
\(x\) = 3705 + 586
\( x\) = 4291
Em hãy tìm x, biết: \(x\) + 1909 = 2050
Câu trả lời của bạn
\(x\) + 1909 = 2050
\( x\) = 2050 – 1909
\( x\) = 141
Một đội trồng cây đã trồng được 948 cây, sau đó trồng thêm được bằng \(\dfrac{1}{3}\) số cây đã trồng. Cho biết đội đó đã trồng được bao nhiêu cây ?
Câu trả lời của bạn
Số cây đội đó trồng thêm được là:
948 : 3 = 316 (cây)
Đội đó trồng được tất cả số cây là:
948 + 316 = 1264 (cây)
Đáp số: 1264 cây.
Một kho có 4720kg muối, lần đầu chuyển đi 2000kg muối, lần sau chuyển đi 1700kg muối. Hỏi trong kho còn lại bao nhiêu ki-lô-gam muối ? (Giải bằng hai cách).
Câu trả lời của bạn
Cách 1: Số muối còn lại sau khi chuyển lần đầu là:
4720 – 2000 = 2720 (kg)
Số muối còn lại sau khi chuyển lần hai là:
2720 – 1700 = 1020 (kg)
Đáp số: 1020 kg.
Cách 2: Hai lần chuyển tất cả số ki-lô-gam muối là:
2000 + 1700 = 3700 (kg)
Số muối còn lại trong kho sau hai lần chuyển đi là:
4720 – 3700 = 1020 (kg)
Đáp số: 1020 kg.
Ở một cửa hàng có 4283m vải, đã bán được 1635m vải. Hỏi cửa hàng còn lại bao nhiêu mét vải ?
Câu trả lời của bạn
Cửa hàng còn lại số mét vải là:
4283 – 1635 = 2648 (m)
Đáp số: 2648m.
0 Bình luận
Để lại bình luận
Địa chỉ email của hạn sẽ không được công bố. Các trường bắt buộc được đánh dấu *